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UTANGULIZI 
Rais Uhuru Kenyatta aliteua Jopokazi la Mapatano, Maridhiano na 

Umoja wa Kitaifa kupitia kwa Arifa ya Gazeti Rasmi la Serikali No. 5154, 

iliyochapishwa tarehe 31 Mei, 2018. Ilikuwa fursa ya Jopokazi hilo, kwa 

mujibu wa mamlaka yake, kutathmini changamoto za kitaifa 

zilizoorodheshwa katika Mkataba wa Pamoja wa 'Mapatano na 

Maridhiano katika kujenga Taifa Jipya la Kenya', na baada ya kufanya 

hivyo, kutoa mapendekezo mwafaka na rai za mageuzi zenye kujenga 

umoja wa kudumu. 

Shughuli hii ilikita mizizi katika kila kona ya nchi hii wakati wa kutafuta 

maoni: zaidi ya raia 7,000 kutoka makabila yote, jinsia, utamaduni na 

dini, na sekta mbalimbali za kijamii na kiuchumi zilishauriwa. Jopokazi 

lilikusanya maoni kutoka kwa zaidi ya viongozi 400 waliochaguliwa wa 

zamani na sasa; sauti za watu maarufu katika jamii; na kauli za vijana 

waliowakilisha raia kwenye Kaunti; watu 123 wanaowakilisha taasisi 

kuu, pamoja na taasisi za kikatiba na wadau wakuu katika sekta za umma 

na za kibinafsi; watu 261 na mashirika yaliyotuma taarifa kupitia 

baruapepe; na raia 755 waliotoa mawasilisho yaliyoandikwa kwa mkono 

wakati wa vikao vya umma katika Kaunti. Jopokazi limewasilisha ripoti 

yake ya mwisho, ambayo inaonyesha baadhi ya mashauriano ya kina ya 

raia na wataalamu kuwahi kufanywa na jopokazi kama hili katika historia 

ya Kenya.  

Ripoti hiyo ndio sauti ya Wakenya, na utekelezwaji wake unapaswa 

kufanywa kwa dhati. Hapa chini kuna vipengee kadhaa kutoka kwa ripoti 

kamili, ambavyo tunapendekeza visomwe kwa ukamilifu. 
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Sura ya 1 — Masuala Muhimu 
Wanajopo wa BBI walipokuwa wanazunguka nchini, waligundua matatizo 

makubwa ambayo yanaathiri suluhisho zilizobainishwa kukabiliana na 

changamoto maalum. Wanatoa wito kwa kila mmoja kutafakari kwa kina 

zaidi ikiwa kweli tunataka ufumbuzi wa changamoto zetu zingine ili kujenga 

Kenya yenye umoja, amani na mafanikio. 

1. TAIFA LA MAADILI DHIDI YA TAIFA LA MAHUSIANO YA DAMU—Ili 

Kenya liwe taifa lenye umoja, ni sharti liunganishwe kwa maadili na 

matamanio ya pamoja wala sio kwa damu na udongo. Taifa 

lililounganishwa kwa maadili na matamanio ya pamoja hujenga taswira 

ya matumaini ambayo huboresha mustakabali wa nchi. 

2. VIJANA WANAHISI KUTENGWA — Wakenya wenye umri wa miaka 15-

24 huunda asilimia 20.3, zaidi ya wastani wa asilimia 15.8, na wote 

wanafahamu kuhusu uwezo wao finyu wa kupata nafasi nzuri za kazi. 

Idadi na ubora wa kazi zinazopatikana kwa vijana wa Kenya ni chache 

zaidi ya inavyohitajika. 

3. MUDA UNAZIDI KUYOYOMEA KWA TAIFA LA KENYA — Wakenya 

wanajua kwamba hatuna budi kubadilisha dira, mfumo wetu wa kijamii 

na kiuchumi, na jinsi tunavyotawaliwa, ikiwa tunataka kuzuia janga 

kubwa la kutofaulu, lasivyo, tutaendelea kuzama katika lindi la 

umaskini, unyonge, wasiwasi na migogoro. 

4. NI LAZIMA TUOKE KEKI KUBWA ZAIDI YA KITAIFA — Wanajopo 

walibaini kutokana na majadiliano yao na Wakenya kwamba maoni ya 

kisiasa kuhusu ustawi yanajikita zaidi katika kugawana badala ya 

kuunda. Hali ya kutowiana kwa uchumi wetu wa kitaifa na matamanio 

ya kibinafsi na ya pamoja ya kujistawisha ni hatari. Jambo moja 

muhimu zaidi ambalo Serikali yoyote inaweza kufanyia Wakenya ni 

kuwapa nguvu na uwezo kwa kujenga uchumi uliokwezwa na uundaji 

wa thamani. 
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5. WAKENYA HAWAWAJALI WALEMAVU— Wengi wetu hatuzingatii 

ulemavu kama kitu ambacho sisi wenyewe tunaweza kukumbwa nacho 

au kinaweza kuathiri mtu anayetutegemea. Tunahitaji, kwa dharura, 

kutangamana vyema na watu wenye ulemavu ili waishi kama 

wanajamii kamili wenye haki na fursa sawa kama ilivyo sawa kimaadili, 

na kama inavyohakikishwa na Katiba. 

6. UKOSEFU WA HAKI KWA VISA VINGI VYA DHULUMA— Tumechukua 

mfumo wa kutotendea haki watu wanaodhulumiwa. Kila mwaka, 

Wakenya wanapitia mateso ya kila aina na dhuluma, ikiwemo wakati 

wanapotekeleza haki yao ya kisiasa ya kupiga kura. Wao hutafuta haki. 

Tume huundwa na kuandika ripoti ambazo zinakaa kwenye rafu, pasi 

na kutekelezwa. Jopokazi linapendekeza kwamba utekelezwaji wa 

mapendekezo ya ripoti hii, ambayo mengi yana athari kubwa, 

yanapaswa kujumuisha masilahi na mahitaji ya wahasiriwa wa 

dhuluma za kihistoria, ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kuwa tume 

zinazotajwa katika kifungu cha 15 zinatekeleza majukumu yazo kuhusu 

dhuluma za kihistoria ipasavyo. 
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Sura ya 2 — Maadili ya Kitaifa 
Tunakosa imani, maadili na matamanio ya pamoja kuhusu nini Kenya 

inaweza kuwa ikiwa sote tutazingatia maadili ya kitaifa ambayo hujenga na 

kuimarisha umoja wetu. Utaratibu huu ni fursa ya kihistoria kwetu kuanza, 

kwa hiari, kufafanua, kuendeleza na kuyaambata maono ya pamoja 

ambayo yataleta umoja Kenya na uwezo wa kukabili changamoto zake zote 

kuu.Hii ni kazi ya ujima, inayoanzia katika familia na jamii, ikisaidiwa na 

mikakati inayokumbatia tamaduni nzuri, imani na maadili ya jamii 

mbalimbali za Kenya na kuwezeshwa na mashirika ya kijamii, sekta ya 

kibinafsi, na asasi za Serikali. Itajumuishwa katika mfumo rasmi wa elimu, 

kuanzia chekechea na kudumu milele, asasi za dini na utamaduni, vyombo 

vya habari, na sekta yetu ya sanaa. Hayatakuwa maadili ya jamii moja bali 

ya jamii zenye sauti tofautitofauti zilizomotishwa na hamu ya kuchangia, 

kumiliki na kujenga taifa ambalo ni nyumbani kwetu sote. Hapa chini ni 

baadhi ya mapendekezo muhimu zaidi ambayo wanajopo wanaamini 

yatasaidia kujenga maadili thabiti ya kitaifa. 

1. Kazi muhimu zaidi ya kitaifa ni kuwazia mambo makubwa na ya 

kudumu— Uchaguzi huja na kuenda na tawala mbalimbali, lakini Kenya 

itaendelea kuwepo. Tunahitaji maono kuhusu Kenya tunayotaka kuishi 

katika vizazi vitatu vijavyo au miaka 100. Maono yaliyofumbatwa katika 

michakato ambayo inaruhusu Wakenya kuyaendeleza zaidi ya chaguzi 

zinazokuja na kuenda. 

2. Tunapaswa kujipatia historia halisi, inayobadilika, jumuishi na rasmi. 

Rais Uhuru Kenyatta anapaswa kuagiza Historia rasmi ya Kenya 

inayorejelea miaka 1000 nyuma na inayotoa maelezo sahihi na halisi  

kuhusu makazi ya Kenya na wakazi wa sasa; historia zao, historia za 

uchumi na turathi za makabila yote nchini Kenya; majukumu ya 

wanawake kihistoria; maelezo kuhusu biashara ya kimataifa ya 

watumwa na ukoloni; mapambano dhidi ya wakoloni; historia ya 

kipindi cha baada ya ukoloni katika kila sehemu ya nchi; na historia ya 

kisasa ikiwemo ile ya maeneo ya mijini na jamii mpya nchini Kenya. 
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3. Ni lazima tufurahie ngozi yetu ya Kiafrika— Jopokazi linapendekeza 

kwamba Serikali ifanye mipango ya kuoanisha utambulisho wa kisasa 

wa Wakenya na tamaduni zetu tofauti za Kiafrika ili sisi Waafrika 

tujisikie vizuri kwenye ngozi yetu na pasiwe na mpaka kati ya hali hizi 

mbili, au zaidi, wakati mwingine hali kinzani. 

i. Imarisha Wizara ya Utamaduni na Turathi ambayo kwa sasa 

inaendeshwa na serikali kama shughuli tu ya pembeni. 

ii. Badilisha Siku ya Kufungua Zawadi inayoadhimishwa tarehe 26 

Desemba iwe Siku ya Utamaduni Wa Kitaifa kwa kusherehekea 

utamaduni na kujifunza kuhusu tamaduni zingine za Wakenya (hii 

inaweza pia kufanywa Januari 1). 

iii. Kukuza heshima ya wazee. 

4. Sisi sote tuna wajibu — Ni sharti kila sekta kuu ya nchi itekeleze jukumu 

na wajibu wake kwa umakini zaidi katika kujenga maadili ya kitaifa 

kutokana na tamaduni tofauti za nchi, masilahi na makundi. 

5. Kukuza maadili wakati wote — EACC inapaswa kulenga kukomesha 

uhalifu wa kiuchumi, na majukumu yake ya maadili yasambaziwe NCIC 

ambayo kuanzia sasa itabadilishwa jina na kuitwa Tume ya Maadili na 

majukumu yake yaboreshwe sambamba na mwito wa Tume hiyo, na 

kwamba iwe chini ya Ofisi ya Rais. Pia: 

i. Kufundisha watoto jinsi ya kutoa huduma na kuwajibika kwa 

kuanzisha Mtandao wa Kujitolea wa Kitaifa unaounganisha vijana 

na fursa za kujitolea. 

ii. Kufundisha maadili kama somo la lazima katika mtaala wote wa 

masomo kutoka nasari hadi chuo kikuu. 
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iii. Kujumuisha mafunzo ya maadili na kanuni za kitaifa kama sehemu 

ya utamaduni wa kila kabila na hususan kama sehemu ya mafunzo 

wakati wa sherehe za kuingia utu uzima. 

iv. Kutekeleza utaratibu wa sasa wa utekelezwaji sheria chini ya 

Kifungu kuhusu Uongozi na Uadilifu. 

6. Unganisha amali za kitamaduni na kaida za kisasa za Wakenya kama 

inavyoonyeshwa katika sherehe za kitamaduni za kuingia utuuzima na 

maadili na kanuni za Katiba, na Majukumu na Haki za uraia.  
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Sura ya 3 — Majukumu na Haki za Uraia 
Tumeweka mkazo sana juu ya kile ambacho taifa linaweza kufanyia kila 

mmoja wetu - haki zetu - na kusahau kile ambacho kila mmoja wetu 

anapaswa kufanyia taifa letu. Yafuatayo ni mapendekezo muhimu 

yaliyotolewa na Jopokazi: 

1. Wakenya wana haki kutoka kwa Mungu ambazo sasa ni lazima ziende 

sambamba na Mkataba wa Majukumu ya Wananchi ambayo 

yamehamasishwa na Wimbo wa Kitaifa na Maadili ya Kitaifa, na 

inajumuisha Ahadi ya Uzalendo kwa Taifa na Katiba ya Kenya (kwa 

shule, mahali pa kazi na katika hafla rasmi za kitaifa na umma). 

2. Kuanzisha na kuendesha mipango ya kuendeleza na kusambaza elimu 

ya uraia kuhusu haki na majukumu. 

3. Fundisha watoto utamaduni wa uwajibikaji kwa kubuni mipango ya 

utendaji na kujitolea shuleni ili kusaidia jamii na asasi zilizo karibu na 

shule. 

4. Kuwatiisha Mawaziri wote na Makatibu Wakuu kwa taasisi za umma 

wanazoendesha. Ikiwa asasi za umma haziwafai, basi wao hawawafai 

Wakenya. 

5. Kubuni mtaala wa kulea watoto na kufundisha ulezi katika asasi za 

kidini, vituo vya afya na katika asasi nyinginezo za kijamii, serikali na 

kitamaduni. 

6. Kuhimiza vijana Wakenya kati ya miaka 18 hadi 26 kujitolea kwa kipindi 

cha miezi sita ya maisha yao kuwatumikia Wakenya kwa hiari.  
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Sura ya 4 — Uhasama wa Kikabila na 
Ushindani  
Haya ndio matishio makuu kwa ufanisi wa Kenya na ustawi wa nchi yetu. 

Jopokazi linapendekeza hatua zifuatazo zichukuliwe: 

1. Kuelimisha Wakenya kuhusu tamaduni na mila zao tofautitofauti na 

kuunda mtaala wa shule unaofundisha wanafunzi kuhusu tamaduni na 

mila za kila jamii na dini nchini Kenya. Pia, ni sharti shule zote za 

sekondari za bweni za umma ziandikishe asilimia 50 ya idadi ya 

wanafunzi wake kutoka nje ya kaunti. 

2. Ondoa mtindo wa urais wa "mshindi ndiye anayechukua kila kitu", 

badala yake anzisha mfumo jumuishi wa kisiasa. Hii itabadilisha mfumo 

wetu wa kisiasa ili uambatane zaidi na desturi za makubaliano ya watu 

wetu, na kupunguza makali ya kikabila ambayo ndio msingi wa 

ushindani wa kisiasa anaovuruga ubora wa uchaguzi.  

3. Kama njia ya kuunganisha jamii zetu zilizo mipakani, na kubadilisha 

mfumo wetu wa sasa wa kisiasa na kikabila, huku tukijenga uchumi 

uliostawi zaidi, tuharakishe mchakato wa Ushirikiano wa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki kama hatua ya kuafikia Shirikisho la Kisiasa. 

4. Hakikisha kwamba usambazaji wa rasilimali haufanywi kwa usawa 

pekee bali pawe hasa na hisia za usawa - Punguza migogoro kuhusiana 

na usambazaji wa rasilimali za kitaifa kwa kuwachukulia Wakenya wote 

kuwa sawa - hii inapaswa kuzingatia idadi ya watu, uwekezaji 

unaohitajika katika sekta za afya na kilimo, utoaji wa huduma, na 

upatikanaji wa rasilimali asili na fursa za kuishi 

5. Baraza la washauri — Kwamba Rais kama Nembo ya Umoja wa Kitaifa 

anapaswa kuwa na ushauri wa kibinafsi wa watu mashuhuri, wenye 

uzoefu, na wenye heshima wanaohudumu katika Baraza la Washauri 

pasi na kulipwa mishahara. 
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6. Imarisha ofisi ya Msajili wa Vyama vya Kisiasa ili kuiwezesha 

kushughulikia tatizo la ubaguzi wa kisiasa kwa kuajiri na kuteua Msajili 

ambaye ni huru, anayejiamini na mchapa kazi. 
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Sura ya 5 — Chaguzi zenye kuleta 
Migawanyiko 
Jopokazi linapendekeza mfumo ambao utashughulikia mahitaji yetu ya 

kipekee, hususan katika kuunda mfumo wa ndani ya nchi au wa kiasili 

utakaolainisha mamlaka makuu ya nchi na uwakilishi.  

1. Muundo wa mamlaka makuu asilia ya kitaifa - Kuwasikiliza 

Wakenya kote nchini na kusikia maoni yao kunadhihirisha kuwa 

wanataka mfumo wa kiasili ambao unaonyesha ujumuishaji katika 

Mamlaka Makuu, na wakati huohuo wakiwa wanataka kumchagua 

Rais wao moja kwa moja. Pia waliwaambia Wanajopo kwamba 

wanataka upinzani wenye mamlaka na Bunge ambalo 

litawawajibisha wenye Mamlaka Makuu. 

Muundo wa aina hii una sifa zifuatazo:  

i. Kugombea na kushinda Urais - Rais atachaguliwa kupitia haki 

ya kimsingi ya raia kupiga kura. Ili mgombeaji atangazwe 

mshindi wa Uchaguzi wa Rais, anapaswa kushinda asilimia 50 

+ 1 ya kura za Urais na angalau asilimia 25 ya kura zilizopigwa 

katika kila ya zaidi ya nusu ya Kaunti zote, kama ilivyo sasa.  

ii. Rais mwenye Mamlaka — Rais atasalia kuwa Kiongozi wa Nchi 

na Serikali na Amiri Jeshi Mkuu. Yeye atakuwa nembo kuu ya 

Umoja wa Kitaifa. Rais atakuwa mwenyekiti wa Baraza la 

Mawaziri, ambalo linajumuisha Naibu Rais, Waziri Mkuu, na 

Mawaziri.  

iii. Kitengo cha Utawala, kwa ruhusa ya Rais, kitakuwa na uwezo 

wa kuamua sera ya Serikali kwa ujumla, huku Mawaziri, chini 

ya uongozi wa Waziri Mkuu, watawajibika katika Bunge la 

Kitaifa kutekeleza shughuli za serikali kwa pamoja. 
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iv. Mihula ya Utawala - Dumisha mihula miwili ya sasa ya utawala 

kwa cheo cha Urais. 

v. Naibu Rais - Naibu Rais ndiye mgombeaji mwenza wa Rais. 

Yeye ndiye atakayekuwa naibu wa Rais. 

vi. Waziri Mkuu— Katika muda wa siku maalum zilizowekwa 

kufuatia kuitishwa kwa Bunge baada ya uchaguzi, Rais 

atamteua Waziri Mkuu, ambaye atakuwa Mjumbe wa Bunge 

la Kitaifa aliyechaguliwa kutoka kwa chama cha kisiasa chenye 

idadi kubwa zaidi ya wabunge katika Bunge la Kitaifa au, ikiwa 

hakuna chama cha kisiasa chenye wabunge wengi, atateuliwa 

yule aliye na uungwaji mkono kutoka kwa idadi kubwa ya 

wabunge. 

vii. Kuidhinishwa na Bunge — Aliyeteuliwa kwa cheo cha Waziri 

Mkuu hatachukua mamlaka hadi kwanza uteuzi wake 

uthibitishwe na azimio la Bunge la Kitaifa linaloungwa mkono 

na idadi kubwa ya Wabunge. 

viii. Ikiwa uteuzi wa Waziri Mkuu hautathibitishwa, Rais atachukua 

idadi fulani ya siku za kuteua mwingine. Utaratibu huu 

utaendelea hadi pawe na uteuzi wa Waziri Mkuu 

utakaothibitishwa. Hatua ya kuhakikisha kuwa mchakato huu 

sio wa kudumu, na kwamba utawala unaendelea unapaswa 

kuzingatiwa. Jopokazi lingependa pia kusema kwamba baadhi 

ya raia walionyesha wasiwasi kwamba kukosa idadi kubwa ya 

wabunge wanaounga mkono uteuzi wa wadhifa huo kunaweza 

kulemaza ushirikishi katika siasa za Kenya. Kulikuwa na 

mapendekezo ya kuongeza kiwango na kuhitaji idadi kubwa ya 

uungwaji mkono. Jopokazi lilihisi kwamba suala hili lilihitaji 

majadiliano mapana ya kitaifa. 
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ix. Kufutwa kazi— Waziri Mkuu anaweza kufutwa kazi na Rais au 

kupitia kura ya kutokuwa na imani naye katika Bunge la Kitaifa. 

x. Kiongozi Rasmi wa Upinzani— Mwaniaji atakayeibuka wa pili 

katika uchaguzi wa Urais anakuwa Mbunge ambaye 

hajachaguliwa na Kiongozi Rasmi wa Upinzani iwapo chama 

chake hakijawakilishwa katika Serikali, au muungano wa 

vyama vya Bunge ambavyo havijawakilishwa katika Serikali. 

xi. Hitaji la kuwa na upinzani wenye nguvu — Chama au 

muungano wa vyama visivyowakilishwa Serikalini vitakuwa 

Upinzani Rasmi. 

xii. Baraza la Mawaziri la Upinzani — Kiongozi Rasmi wa Upinzani 

atawezeshwa kuteua Baraza la Mawaziri watakaopiga msasa 

utendakazi wa Serikali katika Bunge. Hii itahusisha uwezo wa 

kuwa na utafiti bora kuhusu sera na ajenda ya sheria za 

Serikali.  

xiii. Kipindi cha Maswali — Upinzani utakuwa na jukumu muhimu 

katika Vikao vya Waziri Mkuu na Mawaziri wakati wa Maswali 

Bungeni. Kipindi hicho cha Maswali ni fursa kwa Wabunge 

kuuliza Mawaziri wa Serikali maswali kuhusiana na mambo 

wanayowajibikia. 

2. Majukumu ya Waziri Mkuu —  

xiv. Waziri Mkuu atakuwa na mamlaka juu ya usimamizi na 

utekelezwaji wa majukumu na shughuli za kila siku za Serikali. 

xv. Waziri Mkuu atakuwa Kiongozi wa Shughuli za Serikali katika 

Bunge la Kitaifa.  

xvi. Waziri Mkuu atajukumiwa na Rais kusimamia kamati ndogo za 

Baraza la Mawaziri. 
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xvii. Katika utumiaji wa mamlaka yake, Waziri Mkuu atafanya au 

ataelekezwa kufanya jambo au mambo yoyote ambayo Rais 

ameagiza yafanywe. 

xviii. Waziri Mkuu ataendelea kupata mshahara wake kama 

Mbunge bila ya mshahara wa ziada kwa majukumu ya uwaziri 

mkuu. 

xix. Katibu wa Kudumu/Katibu asiye wa kudumu katika Ofisi ya 

Waziri Mkuu atasimamia Kamati ya Utekelezaji ya Kiufundi ya 

Makatibu wa Kudumu/Wasio wa Kudumu.  

xx. Ili kuondoa siasa katika Utumishi wa Umma, Makatibu Wa 

Kudumu au Wasio wa kudumu hawataidhinishwa na Bunge. 

Wajibu wao utakuwa wa kiutawala na kiufundi pekee.  

3. Baraza mseto la mawaziri — Baraza la mawaziri ni sehemu 

muhimu ya Kitengo cha Utawala wa Serikali. Ukitathmini 

maoni ambayo Wanajopo walipokea kutoka kwa Wakenya, 

kuna hali ya kutoridhika na mfumo wa sasa wa baraza hilo. 

Jopokazi linapendekeza utaratibu ufuatao katika kuunda 

Baraza la Mawaziri: 

xxi. Rais atateua Mawaziri baada ya kushauriana na Waziri Mkuu. 

Mawaziri watawajibikia ofisi ambazo Rais atabuni kulingana na 

Katiba. 

xxii. Baraza la Mawaziri litajumuisha wabunge na wataalamu, 

watalaamu watafanywa kuwa wabunge ambao 

hawajachaguliwa baada ya kuidhinishwa na Bunge. 

xxiii. Jopokazi pia linapendekeza Waziri aitwe 'Cabinet Minister' 

badala ya 'Cabinet Secretary'. 
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xxiv. Ili kuhakikisha kuwa pana mwelekeo mzuri zaidi wa kisiasa na 

uwajibikaji katika Bunge, kutakuwa na nafasi ya Waziri wa 

Serikali atakayeteuliwa na wabunge wa Bunge la Kitaifa na 

kuchukua mwelekeo katika majukumu yao ya uwaziri kutoka 

kwa Mawaziri. Mawaziri hawa wa Serikali wataendelea kupata 

mshahara wao kama wabunge bila ya mshahara wa ziada kwa 

majukumu yao ya uwaziri.  

4. Uwakilishaji 

Uwakilishaji katika mfumo wa uchaguzi — Ni muhimu kwamba 

bila kujali mkondo utakaochukuliwa na mageuzi ya uwakilishaji, 

yanapaswa kufuata kanuni zifuatazo ikiwa Wakenya 

watawakilishwa kwa usawa:  

xxv. Kwamba chaguo la watu, kama inavyoonyeshwa katika 

uchaguzi wa wawakilishi wao, zikiwemo chaguzi ndogo za 

Vyama na teuzi, litapitishwa kupitia uchaguzi wa haki, huru na 

wazi. 

 

xxvi. Watu waliojumuishwa katika orodha yoyote ya Chama 

watakuwa tayari wamehusishwa kwenye mchakato wa 

kushiriki mazungumzo ya wazi ya umma katika Kaunti hata 

kabla ya utaratibu mwingine wowote wa kuwapiga msasa.  

 

xxvii. Kwamba kutakuwa na usawazishaji katika uwakilishi na usawa 

wa uraia kadiri iwezekanavyo, kwa kuhakikisha kwamba kila 

kura ya Mkenya inayo hadhi na nguvu, kama inavyotajwa 

katika Katiba. 

 

xxviii. Kupitia kwa Sheria ya Vyama vya Kisiasa, vyama vitalazimishwa 

kufuata Katiba ili kuafiki Sheria ya Jinsia na sheria nyingine za 

Katiba zinazohusu ushirikishwaji kupitia orodha ya vyama 

vyao. Hii itasawazisha jinsia zote mbili katika mahusiko ya 
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kisiasa, badala ya kuunda mfumo sambamba ambao hujenga 

dhana ya ushirikishi tu.  

 

xxix. Orodha ya Madiwani wa chama itafuata kanuni na michakato 

sawa ya ushiriki wa mijadala ya umma, uchaguzi na kuwapiga 

msasa kama ilivyo katika Bunge la Kitaifa. Hii itahakikisha 

kwamba kuna uwajibikaji wa moja kwa moja miongoni mwa 

watu na vyama. 

 

xxx. Maeneobunge yote 290 ya sasa yatahifadhiwa, vikiwemo viti 

vilivyolindwa kwa sababu vimekuwa vya uwakilishi muhimu 

wa maeneo ya idadi ndogo ya watu. 

 

xxxi. Gatua vyama vya siasa ili viwe na matawi imara katika Kaunti 

na ili viruhusu watu kuwa na vikao vya kisiasa na njia za 

kuwafanya viongozi waliowachagua wawajibike katika muhula 

mzima wa uongozi, sio tu wakati wa uchaguzi. 

 

xxxii. Orodha za uteuzi kupitia kwa vyama zinapaswa kukamilishwa 

kwa utaratibu wa uwazi unaosimamiwa na vyama vya siasa na 

kukaguliwa na Msajili wa Vyama vya Kisiasa na IEBC. 

Kuna pia mapendekezo ya Jopokazi kuhusu mabadiliko kwa Tume Huru ya 

Uchaguzi na Mipaka. Hii ni pamoja na: 

i. Pawe na Utaratibu utakaowapa viongozi wa vyama vya kisiasa 

bungeni jukumu la kuajiri Makamishna wa IEBC. Katika kufanya 

uteuzi wa Makamishna, viongozi wa vyama vya kisiasa 

wanapaswa kuteua watu wasioegemea kokote, walio na 

rekodi ya ustadi na uadilifu, na wasiojulikana kuwa wafuasi wa 

kisiasa au wanaharakati wa chama hicho.  

ii. Kulingana na maoni ambayo Jopokazi lilipokea kutoka kwa 

Wakenya, imani katika IEBC ingali chini. Kwa hivyo, Jopokazi 

linapendekeza kwamba pawe na mwanzo mpya tunapoelekea 
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kwenye uchaguzi ujao ili kuimarisha imani ya Wakenya katika 

taasisi hiyo.  

iii. Wafanyikazi wote wa IEBC wanapaswa kuajiriwa kwa 

kandarasi ya miaka mitatu, wanaweza kusaini upya kandarasi 

nyingine mara moja pekee, ikiwa utendakazi wao ni mzuri. 

Vinginevyo, itakuwa imetamatika. Hii itazuia kuendeleza 

makosa kwa kuwezesha kila Tume ifanye uteuzi wakati mmoja 

katika muhula wake. 

iv. Maafisa wanaosimamia uchaguzi wanapaswa kuajiriwa kupitia 

mchakato kama ule unaotumika kuajiri makamishna, ikiwemo 

kushiriki katika mijadala ya umma. Mwishoni mwa mchakato 

wa kuajiri maafisa wa kusimamia uchaguzi, IEBC inapaswa 

kupokea ripoti kuhusu uamuzi waliofanya na sababu 

zilizowapelekea kufanya uamuzi huo. Hili linapaswa kuwekwa 

wazi kwa umma. 

v. Maafisa wanaosimamia uchaguzi wanapaswa kuwa 

wakandarasi wa muda na haifai kusimamia uchaguzi mkuu 

zaidi ya mmoja. 

vi. Mtu yeyote aliye na uzoefu wa usimamizi wa angalau miaka 

kumi na mitano (15) katika kiwango cha juu anapaswa kufuzu 

kuomba nafasi ya kuwa Mwenyekiti wa IEBC. Wadhifa huo 

haupaswi kutengewa mawakili pekee. Hata hivyo, mmoja wa 

Makamishna anapaswa kuwa wakili. 

vii. Maafisa wakuu wote wa sasa wa IEBC wanapaswa kupigwa 

msasa. 

viii. Bainisha majukumu ya Katibu na Afisa Mkuu Mtendaji; mfanye 

Mwenyekiti wa Tume kuwa Afisa Mkuu Mtendaji. 

ix. Muundo wa Tume lazima uonyeshe Uso wa Kenya katika 

viwango vyote. 



 

Muhtasari wa Mambo muhimu kuhusu Ripoti ya Mapatano na Maridhiano kwa umoja wa Wakenya
  19 

x. Tafiti njia za kutunga vifungu ambavyo vitapunguza gharama 

kubwa za uchaguzi wetu. Mfumo wa kuunda orodha za vyama 

ni mojawapo. 

xi. Fanyia mageuzi mfumo wa sasa wa uchaguzi ili kuhakikisha 

kuwa ni rahisi, sahihi, wenye kuthibitishwa, salama, ulio na 

uwajibikaji na wazi kama inavyosisitizwa katika Kifungu cha 86 

cha Katiba. 
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Sura ya 6 — Ushirikishwaji  
Jopokazi linatoa mapendekezo makuu katika kuimarisha ushirikishwaji kwa 

misingi ya kisiasa, kiuchumi, kijamii, kidini, kitamaduni, vijana, na kijinsia. 

Hapa kuna baadhi yake: 

1. Mwandishi Maalum wa Masuala ya Ushiriki wa Umma— Kuimarisha 

ubora, uwazi, na ushirikishwaji katika michakato ya ushiriki wa umma 

unaohitajika Kikatiba kwa kubuni Ofisi ya Mwandishi Maalum wa 

kushughulikia Ushiriki wa Umma. Ofisi hiyo itapewa jukumu la kuandaa 

shughuli za kuushirikisha umma kwa niaba ya taasisi zote za serikali na 

zisizo za serikali zinazotekeleza mipango ya sera na utendaji ambayo, 

Kikatiba, inahitaji ushiriki wa umma. Mwandishi Maalum wa Masuala 

ya Ushiriki wa Umma anapaswa kuweka rekodi sahihi kuhusu ushiriki 

wa umma hadharani na aweze kukidhi haja za asasi zinazotaka huduma 

yake. Kando na jukumu la kuimarisha uwazi na kufanikisha ushiriki wa 

umma, ongezea ofisi hiyo jukumu ambalo litasababisha ubishi kuhusu 

maslahi ya umma kwa namna ambavyo inakingwa dhidi ya ushawishi 

wa msambazaji/mchuuzi. Mfano wa jinsi jambo hili linaweza kufanya 

kazi katika mfumo wa demokrasia unapatikana katika kielelezo cha 

India. 

2. Jamii zilizotengwa hazifai kuwatenga wengine— Ithibati kutokana na 

mashauriano ya BBI katika kaunti inaonyesha maoni yenye uzito 

kwamba baadhi ya jamii ambazo zililalamika kuhusu kutengwa katika 

ngazi ya kitaifa zenyewe zilikuwa na hatia ya kutenga jamii za watu 

wachache katika Kaunti husika. Kwa hivyo ilikuwa wazi kuwa mageuzi 

ya kukuza ushirikishwaji katika ngazi ya kitaifa yanapaswa pia 

kuonekana katika kiwango cha Kaunti.  

 

 

3. Uraia wa mataifa mawili - Kuhusu suala la Wakenya walio na uraia wa 

mataifa mawili kuwa wasioaminika kwa msingi huo, huo unakuwa 
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ubaguzi na kiwango ulinzi na utambulisho wao unarudi chini. Wakenya 

walio tayari kuwa watumishi wanapaswa kupimwa kwa vigezo vya 

tabia na utendakazi wao mzuri na si kudhaniwa kuwa wamegawa 

uaminifu wao kuwili, ambao unatia doa maadili na uzalendo wao. Kwa 

hivyo, mipaka ya uwezo wa raia wa mataifa mawili kuwahudumia 

Wakenya unapaswa kuwa mdogo zaidi. Mfano mmoja ni kuhusu vikosi 

vya ulinzi, ambavyo kikatiba vinaweza kuamrishwa kushambulia 

wanajeshi wa nchi nyingine ambazo vikosi hivi vinaweza kuwa na uraia 

nazo. Kwa kuzingatia uchunguzi huu, Jopokazi linapendekeza kwamba 

watumishi pekee wa Serikali wanaoweza kuwekewa mipaka ya kuwa 

na uraia wa mataifa mawili wawe Amiri Jeshi Mkuu wa Kikosi cha 

Ulinzi, wanachama wa vikosi vya ulinzi, na uanachama wa Baraza la 

Ulinzi. 
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Sura ya 7 — Ustawi kwa Wote 
Tunahitaji mapinduzi ya kiuchumi, ili kujenga uchumi ambao unaweza 

kuzalisha kazi tunazohitaji, haraka. Wakenya walioongea katika kila kikao 

cha mashauriano kinachoendeshwa na Jopokazi, katika kila Kaunti, 

walizungumzia matatizo yao yanayochangiwa na umaskini na ukosefu wa 

kazi au ajira za mapato duni. Changamoto moja muhimu inayokabili 

Wakenya kuhusu suala la ustawi wa pamoja ni kuunda kazi za kutosha na 

ajira, haswa kwa vijana. Haitoshi tu kuboresha uchumi wetu na kupanua 

uwekezaji: ni lazima tuibadilishe kabisa mfumo wa uendeshaji wa uchumi 

wetu ikiwa tunataka kukabiliana na ukosefu wa kazi uliopo sasa. Baadhi ya 

Mapendekezo machache makuu katika ripoti ni:   

1. Mkakati wa miaka 50 — Tunahitaji kupanua mawazo yetu yawe ya 

kudumu ikiwa tunataka kujenga uchumi ambao unakidhi mahitaji ya 

vizazi vya sasa na vijavyo. Anza na mkakati wa miaka 50 ambao lengo 

lake kuu ni kuifanya Kenya iwe miongoni mwa mataifa bora zaidi 

ulimwenguni kwa chumi zilizostawi, za pamoja na endelevu. 

2. Kujenga masoko kana kwamba ni bidhaa za umma — Serikali 

inapaswa kuwa katika harakati za kuendelea kujenga masoko na 

kuyapanua masoko hayo kwa ajili ya bidhaa zinazozalishwa na nguvu 

kazi ya Wakenya katika mataifa jirani kupitia utangamano zaidi.  

3. Kutoa mikopo kwa sekta muhimu — Serikali inapaswa kubuni sera 

inayotoa miongozo ya kisheria na kiudhibiti kwa benki ili ziweze kutoa 

mikopo kwa sekta muhimu kama za biashara ndogo ndogo, uuzaji 

bidhaa nje ya nchi, uzalishaji, makazi, elimu, afya, nishati mbadala, usafi 

wa mazingira na utupaji wa taka, na kilimo (ikiwemo mifugo na uvuvi). 

4. Ustawi wa viwanda unahitaji kuwa lengo kuu la Serikali – Ni ustawi 

wa viwanda pekee unaoweza kukuza vipaji vya Wakenya na ni ndoto ya 

kuendeleza ustawi wa taifa. Ni muhimu kwa Wakenya na Serikali 

kujitenga na gumzo linaloshamiri kwamba Kenya na mataifa ya Afrika 

hayawezi kujistawisha kiviwanda kwa sababu ya kasi ya mabadiliko ya 

kiteknolojia, kwa mfano katika matumizi ya roboti. 
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5. Kulinda uvumbuzi wa Wakenya, rasilimali za kinasaba, maarifa ya jadi 

na misemo kama aina ya mali iliyolindwa kisheria - Mustakabali wa 

uchumi wa dunia uko katika ubunaji na uvumbuzi kwa kutumia 

utaalamu wa kiakili, uundaji ramani na matumizi ya msimbo wa 

kinasaba, na hazina hai ya maarifa ambayo imeandaliwa na vizazi vya 

jamii zetu.  

6. Akiba ni uwekezaji — Fanya juhudi kubwa ya kuongeza akiba ya kitaifa 

kwa angalau asilimia 25 ya Pato la Taifa ikiwa Kenya inataka kuendeleza 

uwezo wake wa kuimarisha uwekezaji katika sekta mbalimbali, 

kikiwemo kituo cha nguvu kazi madhubuti cha uzalishaji ili kuunda 

nafasi za kutosha za kazi kwa Wakenya 

7. Mapato kutoka kwa Wakenya waishio ng'ambo-- Usitegemee pesa 

kutoka ng'ambo pekee bali toa vivutio, kinga na taratibu za kuruhusu 

Wakenya wanaoishi ng'ambo kuweka zaidi akiba zao nchini Kenya.  

8. Tumia pesa kwa maendeleo, si kwa urasimu pekee - Tumia pesa nyingi 

kwenye maendeleo kama sehemu ya mapato ya serikali ili kuongeza 

bidhaa za umma na huduma kwa Wakenya. Lenga uwiano au kikomo 

cha juu, ulioandikwa kuwa sheria, wa angalau 70:30 kwa maendeleo 

dhidi ya matumizi ya kawaida.  

9. SRC na mishahara— Ni sharti kuwe na ufafanuzi kuhusu mamlaka ya 

kisheria na kiutawala ya Tume ya Mishahara na Marupurupu ili 

kuhakikisha kuwa inasimamia masuala yote yanayohusiana na 

nyongeza za mishahara. 

10. Ushuru — Ijapokuwa mawanda ya ushuru yanahitaji kupanuliwa ni 

muhimu kwamba utozaji wa jumla wa ushuru nchini Kenya uwe chini 

kiasi kwa chumi shindani za kieneo na kimataifa. Wazia mbinu mpya za 

kurahisisha utozaji ushuru, ikiwemo fikra ya kuanzisha kiwango Sawa 

cha Ushuru kwa mapato ya juu kuliko ya Mshahara Unaokidhi Mahitaji 

ya Kimsingi. 

11. Lenga wakulima, wafugaji na wavuvi — Lipe kipaumbele suala la 

kumaliza ufisadi miongoni mwa wanaotekeleza miradi ya kilimo na 
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ufugaji katika juhudi za kupambana na uovu huo. Imarisha viwanda vya 

mashambani kama msingi wa kuendeleza aina za kisasa zaidi za 

uzalishaji. 

12. Kuimarisha Kifungu 43 cha Katiba kuhusu haki za kiuchumi na kijamii 

i. Serikali ya Kitaifa na Serikali za Kaunti zinapaswa kubuni sera na 

kanuni za kuongoza utekelezwaji kwa uangalifu wa Kifungu cha 43 

cha Haki za Kiuchumi na Kijamii. 

ii. Manifesto za vyama -- Kifungu 43 cha Haki za Kiuchumi na Kijamii 

kinapaswa kutekelezwa kwa uangalifu na viongozi wote 

waliochaguliwa na manifesto zote za uchaguzi za vyama vyao vya 

kisiasa. Hii itahitaji Vyama vyote vya Siasa kuunda maono na sera 

za utekelezwaji wa Mswada wa Haki (unaojumuisha Haki za 

Kiuchumi na Kijamii) kama sehemu ya manifesto zao za kampeni za 

uchaguzi. 

13. Hakuna Mkenya ataachwa nje —'Mpango wa Kubadili': Kama sehemu 

ya kuhakikisha kwamba Wakenya wote wanapata huduma bora 

ambazo ndio msingi wa kuwaweka watu kwenye njia ya ustawi wa 

pamoja, Jopokazi linapendekeza 'Mpango wa Kubadili' ili kuyavuta 

maeneo yaliyotengwa hadi kwenye kiwango bora kinachostahiwa 

maeneo mengine.  

14. Tumia rasilimali chache za umma kwa maendeleo, si kwa urasimu 

pekee — Tumia pesa nyingi kwa maendeleo kama sehemu ya mapato 

ya serikali ili kuongeza bidhaa za umma na huduma kwa Wakenya. 

Lenga uwiano au kikomo cha juu, ulioandikwa kuwa sheria, wa angalau 

70:30 kwa maendeleo dhidi ya matumizi ya kawaida.  

15. Kuza na fungua nafasi kwa vijana ili waonyeshe mipango, ubunifu na 

ujasiriamali wao— Kwa kuongeza nafasi za ajira na njia za kupata riziki 

kwa kufanya biashara ndogo ndogo zishindane kwa urahisi na kukua 

bila Serikali kuziwekea mazingira magumu na ghali kwao kufanya kazi. 
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i. Taifa liandae na kuzindua mbinu rahisi za wanabiashara 

wadogowadogo wa Kenya kufanya biashara na kutotegemea 

vielelezo vya kufanya biashara vinavyoandaliwa na wageni kwa 

ulinganishi wa kimataifa. Hii inapaswa kuwa tathmini linganishi ya 

KNBS ya kila mwaka ambayo haijagawanywa kijiografia - kaunti, 

majiji na miji - na itangazwe. 

ii. Punguza kutoza biashara ndogondogo na mpya ushuru kwa 

kuwapunguzia ushuru kwa angalau miaka saba kama njia ya kuinua 

ujasiriamali wa vijana na uundaji wa nafasi za kazi. 

iii. Ubunifu na michezo — Fanya juhudi za kimakusudi za kuratibu, 

kuhamasisha na kukuza ubunifu na michezo, miongoni mwa sekta 

nyingine ambazo vijana wa Kenya huonyesha uwezo mkubwa na 

ari. 

iv. Himiza Sekta ya Kibinafsi kuunda wakfu wa kitaifa, usio wa biashara 

ambao utasimamiwa na Rais na ambao utatumiwa kutoa ushauri, 

mafunzo, na zana za kuwasaidia vijana wa miaka 18-35 

wanaopania kuwa wafanyabiashara. 

v. Ili kuwasaidia vijana kuanzisha biashara, fungua meza ya ushauri 

katika kila Kituo cha Huduma Centre kinachosimamiwa na 

mtaalamu wa maendeleo ya kibiashara. 

vi. Kujiajiri na Elimu ya kiufundi — Ni muhimu tuondoe dhana 

kwamba kazi ya ufundi ni ya wale ambao wameshindwa katika 

masomo kwa kuunda njia mbili sawa kati ya mafunzo ya kitaaluma 

na ya ufundi. 
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Sura ya 8 — Ufisadi 
Dhana iliyokita mizizi miongoni mwa Wakenya kwamba kuwa na serikali 

inayotawala kiharamu huwatuza wandani wake nyadhifa serikalini na 

kuendeleza ufisadi, kinyume na utendakazi bora na bidii, ndilo tishio kuu 

kwa utangamano na usalama.  Jopokazi linatoa mapendekezo makuu na 

yenye kutekelezeka, baadhi yake yametajwa hapa chini. 

1. Komboa Kenya kutokana na wakiritimba kupitia mikakati ya kuvunja 

miungano wa wakiritimba na kuwaadhibu wahusika ipasavyo. 

2. Kuhimiza ufichuaji wa ufisadi kwa kuwapa wanaofichua shughuli za 

ufisadi asilimia 5 ya pesa zilizorejeshwa.  

3. Kuwalinda wafichuzi wa ufisadi - Wezesha taratibu za mahakama 

ambazo zinahakikisha usalama na ulinzi kwa watoaji habari, wafichuzi 

na mashahidi, hususan kuhusu ugaidi, uhalifu mkubwa wa kimataifa, 

na ufisadi.  

4. Piga marufuku watumishi wote wa umma kufanya biashara na serikali. 

Pia hawapaswi kujihusisha na biashara nje ya serikali isipokuwa ikiwa 

shughuli wanazotaka kujihusisha nazo zinaidhinishwa. 

5. Fanya fomu zote za kutangaza mali ziwe wazi kwa umma. 

6. Fanya Kenya iwe nchi inayotoa huduma kupitia mfumo wa elektroniki 

kwa asilimia 100 kwa kuweka kidijitali huduma zote za serikali, 

michakato, mfumo wa ulipaji na uwekaji wa rekodi. 

7. Zidisha imani ya raia kwa Idara ya Mahakama kwa kutambua kuwa 

mihimili mikuu ya katiba nchini Kenya ni kutenganisha mamlaka, kati 

ya vitengo vikuu vya Serikali, na uwajibikaji kwa Wakenya. Ni sharti 

uhuru wa Mahakama ulindwe kama mhimili mkuu, lakini nayo pia 

inapaswa kuwajibikia Wakenya. 

8. Ili kuimarisha mchakato wa kuyajibu malalamishi katika mahakama, 

Ofisi ya Wakili wa Wananchi inahitaji mageuzi ili iweze kufikiwa na 

umma na kushughulikia haja zao. 
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9. Linda uhuru wa vyombo vya habari ili kufichua ufisadi lakini hakikisha 

kuwa madai ya uwongo na kuharibu jina hakutatizi utoaji wa huduma 

kwa watu. 

10. Tumia mbinu ya kuzuia na kukatisha tamaa kwa kuhakikisha kuwa 

umma umehamasishwa vyema kuhusu maadili kupitia mafunzo na 

elimu, kuwatuza wafichuzi wa ufisadi na kutathmini utendakazi.  

11. Punguza ubadhirifu na uozo katika Mashirika ya Serikali wa kuwa 

wasimamizi wasiojali wakitarajia dhamana ya Serikali kwa hatua 

zifuatazo: 

• Kuimarisha uwezo wa Mdhibiti wa Bajeti ili aweze kugundua 

mapema na kushughulikia kwa wakati unaofaa matumizi mabaya 

ya pesa, ubadhirifu, na michakato iliyo haramu. 

• Kama Rais alivyoamrisha mnamo Novemba 2015, lainisha 

mashirika ya umma kwa kujikita zaidi kwenye lengo la kimsingi la 

shirika husika na kupunguza ubadhirifu wa fedha kwa kutunga 

Mswada wa Mageuzi ya Mashirika ya Umma. 
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Sura ya 9 — Ugatuzi 
Kuhusu suala la kuondoka mamlakani baada ya utawala wa nchi na 

usimamizi wa rasilimali za umma, ugatuzi umekuwa na ufanisi mkubwa. 

Hata hivyo, ugatuzi bado unazongwa na changamoto tele ambazo ikiwa 

hazitatafutiwa ufumbuzi, kutaibuka maswali kuhusu uendelevu wake 

kisiasa na kiuchumi. Mapendekezo makuu yaliyotolewa na Jopokazi ni 

pamoja na yafuatayo: 

1. Dumisha kaunti zote 47 lakini himiza na usaidie kaunti kuunda, kwa 

hiari, maeneo ya kiuchumi. 

2. Ongeza pesa katika kaunti kwa angalau asilima 35 ya akaunti za mwisho 

zilizofanyiwa mahesabu.  

3. Wakati wa kutenga pesa katika kaunti, tumia fomula inayolenga 

kuhakikisha kwamba huduma zinafikia maeneo ya wakazi halisi ili pesa 

zisitolewe kwa misingi ya ukubwa wa eneo. 

4. Kamilisha uhamishaji wa majukumu kutoka Serikali ya Kitaifa hadi 

Serikali za Kaunti na ondoa urudiaji wote wa majukumu kati ya ngazi 

hizo mbili za serikali. 

5. Fuata usemi "pesa hufuata majukumu" katika kutenga pesa kati ya 

ngazi mbili za serikali. 

6. Zingatia jinsi Wawakilishi wa Wadi wanavyoweza kusimamia fedha za 

basari pekee, huku wakihakikisha kuwa hakuna mgongano kati ya 

matumizi ya fedha za CDF na fedha za kaunti katika maendeleo ya 

Kaunti. 

7. Mabadiliko katika Usimamizi wa Kaunti — 

i. Iwapo nafasi ya Naibu Gavana itakuwa wazi kwa sababu zozote 

zile, kisha Gavana akose kuteua naibu kwa muda wa siku 90, basi 

Spika wa Bunge la Kaunti atateua Naibu Gavana kwa idhini ya 

bunge la kaunti.  
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ii. Mgombea mwenza wa yule anayewania ugavana hawezi kuwa wa 

jinsia moja naye. (Gavana akiwa wa kiume, naibu wake ni wa kike).  

8. Tume ya Huduma za Afya - Hamisha wafanyikazi katika sekta ya afya 

kutoka serikali za kaunti hadi Tume huru ya Huduma za Afya ili kuweza 

kugawana wataalamu wa afya walio wachache. 

9. Gharama za usimamizi wa Bima ya Kitaifa ya Afya (NHIF) zinapaswa 

kupunguzwa zaidi kwa kutumia teknolojia, kupunguza visa vya ufisadi 

na kuongeza tija. Gharama hizi za kiusimamizi zinapaswa kuwa kati ya 

5 na 10. 

10. Kuandaa na kupitisha mswada wa haki za mgonjwa ili kusawazisha 

ubora wa huduma za afya katika kaunti zote. 

11. Matumizi ya Pesa katika Serikali za Kaunti - Usimamizi wa Matumizi ya 

Pesa katika Kaunti, uwekezaji na utoaji wa nafasi za kazi havifanikiwi 

katika viwango vingi, hali inayosababisha ubadhirifu mkubwa wa pesa 

na ufisadi ambao unatatiza ugatuzi. Ufisadi ni janga ambalo ni maarufu 

sana kwa Wakenya. Ni muhimu pia kwamba uangalizi wa pesa hizo 

unaimarishwa.  

i. Jibu linapaswa kuwa uangalizi wa pesa ulioimarishwa na mashirika 

husika, hatua za kupunguza ubadhirifu, na kutenga sehemu kubwa 

ya fedha za Kaunti kwa maendeleo. 

ii. Kufadhili maendeleo ya kila Wadi kwa hadi asilimia 30 ya bajeti ya 

maendeleo ya Kaunti katika kipindi cha miaka mitano. 

iii. Uwiano kati ya matumizi ya fedha za maendeleo na matumizi ya 

kawaida unapaswa kuwiana na ile ya kitaifa kwa 70:30. 

iv. Kuimarisha uhuru wa Mabunge ya Kaunti ya uangalizi wa fedha 

kwa kuhakikisha kuwa upitishaji na usimamizi wa bajeti za Bunge 

la Kaunti unalindwa kutokana na kuingiliwa kiholela au kisiasa na 

Maafisa Wakuu wa Kaunti; michakato hii inapaswa pia kupigwa 

msasa mkali na usimamizi wa fedha za umma. 
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v. Hitaji la serikali mpya kukamilisha miradi iliyoanzishwa na 

magavana wa zamani na Hazina ya Kitaifa kuzuia fedha za miradi 

mpya hadi ile ya zamani ikamilike. Ni sharti gavana ambaye 

anataka kuachana na mradi wa zamani awasiliane rasmi na umma 

akitoa sababu mwafaka za kufanya hivyo. 

12. Kaunti pia zipanue mawanda ya vitega-uchumi — Kaunti zinapaswa 

kuongozwa na lengo kuu la kuvutia wakazi wake zaidi katika 

ujasiriamali, na uwekezaji kutoka sehemu nyinginezo za nchi, na nje ya 

nchi, uelekezwe kwenye Kaunti. 

• Katikati ya haya ni kwamba udhibiti na ukusanyaji wa mapato 

unaofanywa na Serikali ya Kaunti usivuruge vivutio vya uwekezaji 

na ubunifu. 

• Biashara mashinani — Ni lazima kila Kaunti ifanye juhudi kubwa za 

kimakusudi kusaidia makundi ya wenyeji ili kukuza biashara kupitia 

ushirika. Serikali ya Kaunti inapaswa kuhakikisha kuwa kuna 

utaratibu mwepesi wa kuanza biashara ndogondogo na zile 

zinazoanza, na kwamba ni rahisi kwa wafanyabiashara kufuata 

kanuni na urasimu, huku bidhaa zao zikifika sokoni kwa wakati 

unaofaa. 

• Kila Kaunti ianzishe na kutangaza Kanuni ya Ujasiriamali na 

Uwekezaji ambayo itaitumia kwa njia inayotabirika na thabiti. 

• Hata ingawa Kaunti zinainua mapato yake, ni lazima zidhibiti ufujaji 

zikijua fika kwamba zinashindana si tu na Kaunti nyingine nchini 

lakini pia na nchi nyinginezo na majimbo yazo. 

13. Hakuna kutoza ushuru mara mbili na pia hakuna sheria mbili za 

ushuru katika ngazi ya Kitaifa na Kaunti — Taratibu za serikali na 

serikali nyingine zinapaswa kuundwa na kubainishwa ili kuhakikisha 

kuwa lengo hili linatimizwa kila wakati.  

14. Kaunti zenye utangamano zaidi — Kuimarisha mazungumzo na 

mshikamano wa kijamii katika Kaunti, hususan kaunti ambazo zina 
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makabila mengi, kwa lengo la kuhakikisha kuwa jamii zenye idadi 

ndogo ya watu zinasikika na kuheshimiwa. 
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Sura ya 10 — Usalama na Ulinzi 
Wakenya waliambia Wanajopo kwamba hawajisikii salama. Jopokazi 

lilibaini kwamba Kenya iko katika eneo hatari na vitisho vya ugaidi 

vinavyozidi kujitokeza, mataifa yenye utawala unaoyumba au dhaifu na 

nchi zenye mizozo ya kimipaka, unyanyasaji wa polisi na matendo haramu 

ya kijambazi yanayokiuka haki za binadamu. Jopokazi linapendekeza hatua 

madhubuti zifuatazo: 

1. Sawazisha thamani ya maisha ya Mkenya katika kila sehemu ya nchi 

-Thamani ya maisha iliyoathiriwa na vurugu, ukosefu wa usalama na 

viwango duni vya usalama inapaswa kuwa sawa kote Kenya. Ni sharti 

tuache mazoea ya dhana kwamba kuna matokeo tofauti ya vurugu 

katika sehemu tofauti ya nchi. Kufanya mabadiliko haya kunahitaji 

usawa katika usambazaji wa maafisa wa polisi, mashtaka na juhudi za 

kuzuia uhalifu.  

2. Mkakati wa Usalama wa Kitaifa unaojivuniwa na raia — Baada ya 

kugundua kuwa usalama ni wa raia, tunahitaji mbinu inayozingatia 

usalama wa kibinadamu iwekwe katika Mkakati kamili wa Kitaifa wa 

Usalama na Ulinzi (kila baada ya miaka miwili na kila Rais anayeingia 

mamlakani katika kipindi cha miezi mitatu baada ya kuchukua hatamu 

za uongozi) na ambayo inamilikiwa na watu na serikali yote. Inapaswa 

kuwa amilifu, yenye kuzuia, na ya kutahadharisha. 

3. Kutoathiriwa sana na migogoro ya rasilimali, majanga, dharura na 

uhaba wa chakula kwa kutekeleza Mkakati kamili wa Dharura za 

Kitaifa, Mkakati wa Kushughulikia Maafa na Migogoro uliowekwa 

kwenye sheria ambayo inahusishwa na mipango ya kukabiliana na 

majanga katika ngazi ya kaunti, kaunti ndogo na wadi ambayo 

husasishwa mara kwa mara. 

4. Ugaidi ni tishio linaloendelea kuathiri Wakenya ambao wanahitaji zana 

mbalimbali kulishughulikia, si usalama tu - Kukabiliana na Ugaidi 

kutafanikiwa tu ikiwa utahusishwa zaidi na ulinzi wa kisiasa, kijamii na 
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kitamaduni ambao hupunguza idadi ya wanaosajiliwa, na kutohalalisha 

malengo ya maadui wetu.  

i. Kuangazia na kuratibisha mipango ya kuzuia itikadi kali na mafunzo 

yanayochochea vurugu katika Wizara zinazohusika na afya, elimu, 

vijana, utamaduni na turathi. 

ii. Kuhusu namna Fedha za Kulinda Waathiriwa zinavyotumiwa, 

waathiriwa wa ugaidi wanapaswa kupewa kipaumbele kwa kuwa 

kunyanyaswa kwao kunalenga kutishia Wakenya wote moja kwa 

moja pamoja na viongozi tuliochagua kwa misingi ya kisiasa, kijamii 

na kidini. 

5. Masuala ya Kigeni— Kutathmini mahusiano ya kidiplomasia na mataifa 

yanayofadhili ugaidi, misimamo mikali ya kidini, na upanuzi au 

kujitenga Hakikisha diplomasia imeundwa na kufadhiliwa ili kukabiliana 

na vitisho vinavyoibuka kabla ya kudai mwitiko madhubuti wa usalama. 

Kuhusiana na bajeti, ni muhimu kwamba Wizara ya Masuala ya nje, 

inapata mgao sawa na Idara ya Ulinzi, Huduma ya Kitaifa ya Ujasusi 

(NIS), na vyombo vingine vya usalama. 

6. Utendakazi wa polisi, na afya ya akili na ustawi - Kuimarisha 

utendakazi na huduma za Shirika la Huduma za Kitaifa za Polisi, pamoja 

na kuboresha afya ya akili na ustawi wa maafisa hao. 

i. Fafanua Viashiria Muhimu vya Utendakazi kwa makamanda wa 

polisi kutoka katika ngazi ya Inspekta Jenerali wa Polisi hadi chini 

kwa kitengo cha umma cha kuripoti takwimu za uhalifu wa kitaifa 

na ukosefu wa usalama. Vitengo hivi viwili vizingatiwe katika 

kupandisha vyeo na kutoa vivutio. 

ii. Unga mkono maadili na utendakazi bora katika NPS kwa kutambua 

na kutuza ufanisi, kujituma na kujitolea kwa maafisa na wananchi. 

iii. Kama suala la kipaumbele, pawe na huduma za ushauri kuhusu 

afya na matibabu ya akili ya maafisa wa polisi. Polisi walio na 

majukumu makubwa ambayo yanawaweka katika hatari ya 
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kudhurika kiakili wapewe mazingatio maalum. Hatua zote 

zinapaswa pia kuchukuliwa ili kuweka familia pamoja. 

7. Linda Wananchi dhidi ya vitisho vya kibinafsi na hatari 

i. Kukabiliana na visa vya unyanyasaji wa kijinsia na ngono kupewe 

kipaumbele kwa kuzingatia na kutoa rasilimali maalum kwa polisi 

na kuchukua hatua za kuzuia dhuluma za kijinsia na ngono. 

ii. Shughulikia mizozo ya mipaka ambayo inahatarisha usalama wa 

kitaifa na jamii - Unda tume maalum au majopokazi kwa kila 

mzozo wa mpaka ili washauriane na wadau wote na kutoa 

mapendekezo ya mageuzi ambayo yatashughulikiwa. 

iii. Wafichuzi wa uhalifu walindwe — Wezesha taratibu za 

mahakama ambazo zitahakikisha usalama na ulinzi wa watoaji 

habari, wafichuzi na mashahidi, hususan wa ugaidi, uhalifu 

mkubwa wa kimataifa, na ufisadi. 

iv. Utatuzi wa migogoro inayokumba wananchi - Imarisha ujuzi wa 

raia wa kutatua migogoro na upatanishi katika mfumo mzima wa 

elimu ya Kenya. Fanikisha hili kwa kujumuisha maarifa ya utatuzi 

wa migogoro, mazungumzo na ushauri katika mtaala wa elimu 

katika ngazi zote za elimu ya msingi na sekondari.  

v. Linda Wakenya dhidi ya vyakula hatari kwa kuimarisha usimamizi 

wa usalama wa chakula. 
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Sura ya 11 — Tume na Masuala 
Yanayogusa kila kipengee 
1. Tenganisha kazi ya kuchunguza makosa ya uhalifu na ile ya 

kupandisha vyeo na kuhakikisha maadili yamezingatiwa katika 

utumishi wa umma. Kazi ya kuripoti kuhusu kupandisha vyeo na 

utekelezaji wa maadili itafanywa na Tume iliyopendekezwa ya 

Maadili inayozungumziwa katika sura ya maadili ya kitaifa. 

2. Bainisha majukumu ya mashirika ya udhibiti ili kuhakikisha 

kwamba hakuna urudiaji wayo, na kurahisisha uwazi, pawe na 

huduma za haraka zinazopatikana gharama nafuu ili sheria ya 

udhibiti ifuatwe kwa viwango vya juu. 

3. Kuimarisha Maabara ya Serikali ili kuifanya iwe imara katika 

utekelezaji wa majukumu yake. 

4. Unda taasisi madhubuti iliyoungana ya kudhibiti na kuhakikisha 

usalama wa chakula. 

5. Kaunti ya Nairobi –   Ni kaunti tofauti na nyingine kutokana na 

ukweli kwamba ndio mji mkuu wa taifa ulio na ofisi za Umoja wa 

Mataifa (UN). Ofisi za UN jijini Nairobi ni makao makuu ya tatu ya 

Umoja huo ulimwenguni. Ndio sababu ni tofauti na kaunti 

nyingine. Wakenya wanaustahi mji huu mkuu kuwa wenye 

vitengo vyote vikuu vya Serikali na kama eneo muhimu kwa 

ushiriki wao wa mijadala ya uraia katika maisha ya kitaifa. Hii ina 

maana kuwa Tume ya Ugavi wa Mapato inaweza kujitahidi 

kuzingatia hadhi hii maalumu ya Nairobi na mahitaji ya huduma 

ambayo huja nayo.  

Zaidi ya kuuzingatia kama mji mkuu, makubaliano ya tarehe 26 

Machi 1975 kati ya Jamhuri ya Kenya na Umoja wa Mataifa 

kuhusiana na makao makuu ya Shirika la Umoja wa Mataifa 



 

Muhtasari wa Mambo muhimu kuhusu Ripoti ya Mapatano na Maridhiano kwa umoja wa Wakenya
  36 

kuhusu Mazingira jijini Nairobi yanabainisha hatua za Serikali ya 

Kitaifa kuboresha mazingira, miundo msingi, huduma za umma, 

na ufikiwaji wa makao makuu haya. Hatua hizi zinakubaliwa na 

Serikali ya Kitaifa na si Serikali ya Kaunti. Hadhi ya Nairobi kama 

mwenyeji wa makao makuu ya Umoja wa Mataifa ni sababu 

kubwa ya kuwa kitovu cha kidiplomasia ambapo nchi kadhaa 

huanzisha ujumbe maalum ambao huruhusu uwakilishi katika 

UNEP na mashirika mengine ya UN yanayoendeshwa kutoka 

Nairobi. Jopokazi linapendekeza kwamba Nairobi ipewe hadhi 

maalum ya mji mkuu ambao unaipa Serikali ya Kitaifa njia ya 

kutoa huduma na uwezeshaji ufaao katika kuudumisha kama mji 

mkuu na kama kitovu cha kidiplomasia. Kwa wakati huo huo, 

hadhi maalum kama hiyo haifai kuzuia haki za wakazi wa Nairobi 

za uwakilishwaji katika ngazi za wadi na bunge. 

6. Kuteua Makamishna wa IEBC — Mkutano wa Viongozi wa Vyama 

Kisiasa Bungeni utateua kwa makubaliano, watu 

watakaopendekezwa kuteuliwa na Rais kama makamishna wa 

IEBC. Wanaosaka nafasi hiyo wanapaswa kufikia vigezo 

vilivyoainishwa katika Katiba na sheria na hawapaswi kuegemea 

upande wowote, na rekodi ya uadilifu na mambo walioyaafiki, na 

ambao si wanachama maarufu wa chama cha kisiasa na hawana 

rekodi ya kuchukua nafasi za umma kwa msaada ya chama. 

7. Makamishna wa muda — Nusu ya Makamishna katika Sura ya 15 

kuhusu Tume, isipokuwa kwa IEBC, wanapaswa kuhudumu kwa 

muda maalum. 

8. Ni sharti kila tume huru iwe na mifumo ya ndani ya uwajibikaji 

ambayo hutenganisha kwa njia huru na wazi mamlaka ya uteuzi 

na kupandisha vyeo na yale ya kusimamisha kazi na kusuta.    

9. Ukaguzi mkali wa mahesabu unaochunguza thamani ya matumizi 

ya pesa na kuendeleza kanuni bora za usimamizi wa fedha za 
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umma unapaswa kutumika katika kila kitengo cha serikali na kila 

asasi ya umma. 

10. Kifungu cha 249 (3) kimekiukwa na hii imeathiri uwezo wa Tume 

za Sura ya 15 na ofisi huru kutekeleza ipasavyo na kwa njia huru 

majukumu yao. Wakati huo huo, Tume na ofisi huru pia 

zinapaswa kupitia ukaguzi mkali na mashirika yafaayo ili 

kuhakikisha kuwa zinatimiza majukumu yao kama inavyotakiwa. 

11. Jumuisha mabaraza ya usimamizi - Hivi sasa, karibu kila sheria   

huanzisha mamlaka fulani ya udhibiti au nyingine pia hubuni 

baraza fulani la rufaa kusuluhisha mambo yanayotokana na zoezi 

la wadhibiti wa mamlaka yake ya kisheria. Uhusiano kati ya 

mdhibiti na mabaraza haya umekosesha maana mantiki ya 

hukumu zisizoegemea upande wowote katika kuamua mizozo. 

Isitoshe, idadi kubwa ya mabaraza ya hukumu yaliyobuniwa kwa 

njia huishia kufuja rasilimali za kitaifa pakubwa. Inapendekezwa 

kuunda Baraza Moja la Rufaa ya Kitaifa ambalo litasikiza na 

kuamua kesi tofauti za rufaa (kama vile, nguvu na kawi, michezo, 

na mazingira). 

12. Punguza idadi ya mashirika ya udhibiti kwa kufanya juhudi kubwa 

za kurahisisha uoanishaji na majukumu yao. Lengo ni kuwa na 

kanuni chache na zenye kutekelezwa kwa njia bora, na zawadi 

dhidi ya rushwa katika mchakato huu. 

 

 

 

Jopokazi linapendekeza kwamba wananchi wachukue muda kusoma 

ripoti nzima ambayo ina mitazamo muhimu na mapendekezo zaidi. 
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