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ANNEX 1: Detailed Recommendations 

Kiambatisho cha 1: Mapendekezo kwa Upana 

Maadili ya Kitaifa 

 Suluhisho Hatua inayohitajika 

1 Wakenya wanahitaji kuwaza sana. Uchaguzi 

utakuja na kutoweka ukiwa na tawala tofauti 

ila Kenya itabaki. Tunahitaji maono ya 

Kenya tunayoitaka katika kipindi cha vizazi 

vitatu vijavyo au kwa miaka mia moja ijayo: 

nchi inayotoa msaada wa kipekee kwa watu 

pengine kwa kuwa dalili ya uhai wa 

ustaarabu mpya wa Afrika kote barani 

unaotikisa, wenye kufana na wa kuaminika. 

Ni sharti tujadiliane kwa upana kwa njia 

jumuishi ya mazungumzo ya kitaifa kufikia 

kilele katika mkutano mkuu kwa lengo 

moja tu la kuunda maono ya ustaaraabu wa 

kipekee wa Kenya katika karne ijayo. 

2 Wakenya lazima wabadilike na wawe watu 

wenye heshima kwa wenzao na washiriki 

huduma zinazoonyesha uadilifu. Kwa 

mtazamo huu, Kenya kwa sasa ina upungufu 

wa uongozi katika viwango na sekta kadhaa, 

zikiwemo serikali, asasi za kiraia, na sekta 

ya dini. Kama nchi, tunahitaji kuimarisha 

uongozi katika matawi yote ya serikali kwa 

kujenga utaratibu unaoondoa 

yasiyokubalika, kukuza uzoefu unaofaa, 

mafanikio, na uadilifu na kutoa njia wazi 

katika uongozi. 

 Badala ya mchakato wa juu chini, 

tunafaa kujenga maadili ya nchi 

kutokana na maadili yaliyopo katika 

tamaduni za jamii za Kenya ambazo 

zina michakato wazi ya kuendeleza 

uongozi, huduma, na uhalali. Hili 

linafaa kuunganishwa na taifa kutoka 

chini hadi juu kwa kuheshimu 

utofauti. 

 Lengo ni kukuza uongozi nchini 

kama njia ya huduma na uadilifu 

kwa wengine.  

1. Familia, ulezi na ushauri: Kunahitaji 

kuwa na lengo jipya ya kufundisha 

maadili, pamoja na kweli ambazo 

umuhimu wake ni kwa jamii. 

2. Wazee na viongozi wa kitamaduni 

wanahitaji kuimarisha maadili ya 

huduma na jamii yanayopitishwa 

kwa vijana ikiwemo sehemu ya 

kijamii katika matambiko ya 

kitamaduni na kijamii ya kuingia 

utu uzimani, kama vile sherehe za 

jandoni. Kwa njia hii, mifanyiko ya 

kitamaduni na ya kijamii, 

matambiko, na filosofia ya huduma 

na uadiliffu zitaunganishwa na taifa. 

Kunahitaji kuwa na nguvu maalum 

za kutia mwito wa huduma na 

uadilifu, kama wananchi katika 

sherehe zote za desturi za hadi utu 

uzima katika jamii za kitamaduni na 

kidini Kenya. 

3. Makundi ya kidini pamoja na 

makanisa, misikiti na mahekalu 

yanafaa kuimarisha maadili ya taifa 

kwa kuyaingiza katika shughuli zao 

zote. 



4. Vyombo vya habari: Kenya inahitaji 

vyombo vya habari 

vinavyotuwezesha kukua kwa 

kuwekeza katika ubora wa habari 

maalum. Vyombo hivi vinafaa 

kutengeneza maonyesho kwa 

kuzingatia historia ya Kenya ili 

kutujuvya upekee wetu. 

5. Shule: Wakenya wanahitaji 

kujifunza huduma kutoka kwa 

wahenga/wazee. Katika shule haswa 

zile za kulala wanafunzi wanafaa 

wapewe majukumu na kazi 

zinazohitaji kujitoa kwao na 

kuhudumu katika jamii. 

6. Wanafunzi wote wahusike katika ari 

za kujitolea zinazohudumia wahitaji 

na maskini nje ya maeneo ya shule. 

Ari hizi zinahitaji kuangazia maadili 

ya huruma, kuhisi maono ya 

wengine, ushirikiano, na 

kuwajibika. 

7. Mfumo wa Kitaifa wa Kujitolea 

unaotambua mahitaji ya wajitoleao 

uundwe na utoe vyeti kwa kazi 

iliyofanywa. Teknolojia itumike 

kutambulisha mahitaji ya 

wanaojitolea na kuunganisha 

mashirika na makundi katika 

mashule, manyumbani na mahali pa 

kazi. 

8. Shuleni wanaojitolea na washauri 

wajihusishe pamoja na wanafunzi. 

Likizo zinaweza kutumika kwa 

kufanya kazi za kujitolea katika 

mazingira tofauti na yale ya shule. 

9. Ni lazima kuwe na mtalaa wa 

lazima - katika kipindi chote cha 

elimu rasmi ya Kenya – 

unaofundisha mwanafunzi akiwa 

bado mchanga maadili ya taifa 

yaliyokita mizizi katika uadilifu. 

Mwanafunzi asifuzu kabla ya 

kuendeshwa kwenye kozi hii. 

10. Maeneo ya kazi nayo yakumbatie 

ari za wajibu wa kijamii kwa 



ushirikiano unaohusisha shughuli za 

kujenga maadili ya kitaifa. 

3 Kuunda na kutekeleza mbinu za 

utekelezaji wa sheria ya uongozi na 

uadilifu inayohusika na uvunjaji. 

Tumepoteza njia katika utekelezaji wa 

sura ya 6 kuhusu Maadili ya Kitaifa na 

mbinu zilizopo ni chache. 

1. Kuimarisha Sheria hii ili 

kuhakikisha inatekeleza vyema Sura 

ya sita (6) na ikiwezekana 

ibadilishwe na sheria nyingine. 

2. Mbinu za utekelezaji ziwe katika 

sehemu zote za umma na haswa 

kwa tume za huduma kama ya 

Umma, Bunge, Kimahakama, na 

Kipengee cha 235. 

3. Tume zote za huduma zitekeleze 

wajibu wa Sura ya 6 na sheria ya 

uongozi na uadilifu – hsawa kwenye 

michakato ya kuadilisha, mikataba, 

kuwasiliana na walalamishi, 

kufanya mikataba upya na 

kupandishwa cheo kwa kuangazia 

tathmini zisizopendelea za utiifu. 

4 Kuimarisha uwezo wa uonozi wa kitaifa 

katika kiwango cha baraza la mawaziri 

kwa kuchagua watu wanaofurahia 

heshima ya umma na kitaaluma. 

 

1. Mawaziri wote wawe na rekodi 

inayoonyesha uadilifu inayowapa 

heshima kwa umma na kwa maafisa 

wanaofanya kazi chini yao. 

2. Maraisi wote watoe Kanuni za 

Maadili kwa mawaziri zinazofunga 

mawaziri wanaochanguliwa katika 

baraza la mawaziri na zinazoangazia 

maadili na tabia za kitaifa. 

5 Kuunganisha maadili ya kitamaduni na 

tabia za wakenya zinazoangaziwa katika 

desturi za kuingia kwenyee utu uzima 

hadi kwa maadili na misingi ya katiba na 

haki na wajibu wa uraia. 

Wizara ya Utamaduni na Urithi ihimize 

baraza zote za wazee au viongozi wa jamii 

nchini kote wafanye rasmi desturi hizi za 

kitamaduni na kujumuisha jinsia zote na 

kuwahusisha katika majukumu maadili ya 

kitaifa na haki za raia. 

6 Kuwe na uwiano kati ya tamaduni zetu 

tiofauti na utambulisho wa Kenya ya 

sasa ili kusiwe na tofauti za kindani. 

1. Kuimarisha wizara ya Utamaduni na 

Urithi. Jamii inayokuza maadili yao 

ya taifa itahakikisha jambo hili ni 

muhimu sana katika vijenzi vya 

serikali. Sikukuu ya “Boxing day” 

ya tarehe 26 Disemba ibadilishwe 

na kuwa na siku ya kitaifa ya 

utamaduni ili kusherehekea 

tamaduni zetu na kujifahamisha 

tamaduni za wakenya. (pengine pia 

kwenye tarehe moja Januari) 



2. Wazee waunganishwe kwa pamoja 

na pia kwenye mashirika ya umma 

kupitia kwa kongamano 

zitakazojadili jinsi utamaduni 

utasaidia ari za sera na uhusiano wa 

kimkoa. 

3.  Baraza za wazee za kitaifa 

ziwezeshwe kushiriki pamoja na 

wenzao katika mahusiano ya 

kimkoa, bara na kimataifa kuhusu 

masuala kama vile uongozi wa 

kimaadili; ulezi unaowajibika; 

matumizi ya desturi za kuingia 

kwenye utu uzima ili kuimarisha 

uraia; mazungumzo na heshima kati 

ya jamii tofauti; kuzuia migogoro, 

kupatanisha, na suluhisho; kulinda 

urithi na historia; maadili na 

uadilifu. Haya yafanyike kupitia 

kwa unganisho zinazotolewa na 

wizara ya masuala ya nje, wizara ya 

utalii, bodi ya haki ya kunakili, 

huduma ya wanyamapori, na 

sehemu nyinginezo mahususi za 

serikali. 

4. Kuunganisha wazee na mifumo 

rasmi ya kupanisha inayokubalika 

na mfumo wa kisheria kwa 

kuwafundisha na kuwapa vyeti na 

pia kuwaungisha na taasisi za 

kimahakama na serikali kote nchini. 

5. Wizara ya utamaduni na urithi 

itumie ushiriki wa umma na 

pembejeo maalum ili kuweka 

mpangilio rasmi wa miungu yote ya 

mashujaa wa Kenya wanaoonyesha 

maadili ya Kenya, vita vya uhuru na 

demokrasia, matarajio yetu, na 

ushindi wetu unaoonekana. 

Mashujaa hawa wawekwe kwenye 

chumba cha makumbusho, kwenye 

mitaalaa na kwenye maonyesho. 

6. Mashujaa wanaotambulika rasmi 

walio hai wapewe msaada iwapo 

hawajiwezi. 



7. Kila kaunti iwe na Sheria ya 

Utekelezaji wa Kuhifadhi Maarifa 

ya Kimapokeo na Hisia za 

Kitamaduni ya 2016 kwa kutoa 

shughuli za kitamaduni na vituo vya 

kusherehekea utamaduni katika 

kaunti na pia katika kiwango cha 

kitaifa.  

  

7  Ni wajibu wetu kujenga 

ustaarabu wa nchi unaotetemesha 

kwa kujitengenezea karama ya 

kujuwa, kuheshimu, na 

kujihusisha na historia zetu 

tofauti. 

 Sehemu kubwa ya unyonge wa 

Afrika na uvunjaji moyo huibuka 

kutokana na historia zetu 

kuelezwa na makundi ya watu 

ambao wametutawala na kuamua 

kusaidika kutokana na sisi kuwa 

wapuuzaji, kugawanyika na 

kutojihamasisha. 

 Kama ijulikanavyo kote 

ulimwenguni, watu wasiojua 

wala wasioweza kueleza hadithi 

yao hawawezi kufahamu ukubwa 

wao. Hivyo basi tunapendekeza 

kuwa wakenya wajipe historia 

yao rasmi iliyo bora kabisa.     

1. Makavazi ya Kitaifa ya Kenya na 

huduma ya hifathi ya hati 

ibadilishwe jina na kuitwa Huduma 

Rasmi ya Makavazi ya Kihistoria na 

Kitaifa. 

2. Makavazi haya mpya yawe na 

jukumu pana na kuwa sehemu ya 

kati ya jitihada za kushirikiana na za 

kitaaluma kutoka kwa maktaba, 

vyuo vikuu, vyumba vya 

maonyesho, na wanahistoria binafsi 

kufanya utafiti, kuchunguza, na 

kuwasilisha historia ya Kenya iliyo 

bora kabisa kwa Wakenya na 

ulimwengu mzima. 

3. Taasisi hii iongozwe na msomi wa 

historia ya Kiafrika mwenye hadhi 

ya juu au mtaalamu hodari 

anayefahamika ulimwenguni 

kuhusu masuala ya sayansi ya 

maktaba.  Iwe na bodi yenye 

kuwakilisha wizara ya Urithi na ile 

ya Elimu; vyuo vikuu vya nchini na 

vya kigeni; vyumba vya 

makumbusho vya kihistoria na 

urithi nchini na vya kigeni; 

waangalizi wa jumba la 

makumbusho; wasanii; na wazee. 

4. Rais Uhuru Kenyatta anafaa 

kufungua historia rasmi ya Kenya 

ambayo matokeo yake yataongozwa 

na afisi na mkaaji wa Historia katika 

makavazi ya Kitaifa. Historia hii 

inafaa kuangazia miaka 1000 

iliyopita na kutoa maelezo sahihi na 

yenye fasili ya ulowezi wa wakaaji 

wa sasa wa Kenya; urithi wa kisiasa, 



kiuchumi, na kitamaduni wa 

makundi yote kiukoo nchini; dhima 

ya mwanamke katika historia; 

maelezo ya ukoloni na biashara za 

utumwa za kimataifa; mapambano 

dhidi ya ukoloni; historia ya baada 

ya kupata uhuru ya kila sehemu ya 

nchi; na historia za kisasa pamoja na 

zile za mijini na jamii mpya 

zilizoundwa nchini Kenya. 

5. Katika Makavazi haya, kuwe na 

maafisa wafanyikazi ambao ni 

wataalamu wa kihistoria, wakutubi, 

waangalizi wa jumba la sanaa, na 

wataalamu kutoka kwenye Nyanja 

za kistadi zenye mahusiano kama 

vile, filosofia, lugha, anthropolojia, 

elimu ya dini, wanahistoria wa 

kiuchumi, siasa na sayansi. 

6. Kazi iunganishwe na malengo ya 

vyumba vya makumbusho vya 

kitaifa, vituo vya kitamaduni vyenye 

kupata misaada ya umma, wizara ya 

elimu, baraza zote zinazojihusisha 

na ukuzaji wa mtalaa, mafunzo, na 

elimu ya wakenya. 

7. Kazi yake iundwe ili iweze 

kueleweka na wakenya wote haswa 

wanafunzi na wanarika. 

8. Shirikiana na kuungana na Shirika 

la Umoja wa Mataifa la Elimu, 

Sayansi na Utamaduni katika 

kujenga juhudi hizo. 

 

8 Sharti kazi iakisi au idokeze tabia na ujuzi 

na iwe njia ya kujiheshimu na hadhi ya 

binafsi hata tunapojitahidi kuongeza nafasi 

za kazi na viwango vya kiuchumi. 

1. Elimu ya kiufundi na TVET 

inahitaji kuundwa upya ili ifundishe 

thamani ya ufundistadi kama kuwa 

bora kuliko ajira na mapato – 

huakisi ustadi na tabia. 

2. Kutoa mwongozo wa utambuzi wa 

ufundistadi na mpangilio wa ustadi 

ulio wazi, wenye usawa na 

unaoweza kupatikana kwa urahisi. 

3. Kuramani kaunti zote ilim kuwa na 

ustadi wa kipekee wa ufundi; 



kuikuza, kuboresha ujuzi wake, na 

kuiunganisha na masoko. 

4. Kuramani viwanda vya kipekee 

katika kila kaunti na kupanua nafasi 

kwa kuhimiza mwingiliano mzuri 

kwenye masoko, kuimarisha ujuzi 

wa vijana, na kuingiliana na 

viwango vya juu.     

9 Furaha, uzima, na afya ya kiakili ya 

wakenya inafaa kupewa msaada unaofaa. 

1. Wizara ya Afya inafaa kuwa na 

idara ya furaha, uzima, na afya ya 

akili inayotolewa ili kushughulikia 

sera na viwango wa maeneo haya. 

Zikuzwe kwenye kaunti zenye 

majukumu ya afya. Iunganishwe pia 

na wizara ya utamaduni ili 

kuhakikisha kuwa program na 

mitazamo imefahamishwa na taasisi 

za kitamaduni za Kenya na 

mtazamo wa uzima na afya ya akili. 

2. Kama sehemu ya kazi ya Kiwango 

cha Maendeleo ya Watu, Kenya 

inafaa kuwasilisha kiwango 

kilichoachana cha furaha.    

 

 

Haki na Majukumu 

 Suluhisho Hatua inayohitajika 

1 Wakenya wana haki walizopewa na Mungu 

ambazo zinahitaji kuambatana na Mkataba 

wa Kenya wa Majukumu.  

1. Kwa kuongozwa na wimbo wa taifa 

na maadili ya kitaifa, mkataba wa 

majukumu ya raia uundwe 

ukujumuisha ahadi za kiuzalendo 

kwa taifa na katiba ya Kenya (kwa 

shule, kazini katika sherehe rasmi 

na mikutano ya wananchi) 

 

2. Mkataba usiwe wa maneno tu bali 

ueleze kwa ufasaha ni nani mkenya 

halisi na anavyohusiana na 

wengine. 

2 Malezi yaliyoelimika ni muhimu katika 

kukuza watoto walio na afya na 

waliojukumika katika Kenya inayokua kwa 

kasi na yenye utata kueleweka. 

1. Kanisa nyingi zinasisitiza kuwa 

wana-ndoa wahudhurie mafunzo 

kabla ya kufunga ndoa, kuhakikisha 

wamejua jinsi ya kulinda ndoa; 



juhudi hizi ni muhimu katika 

kuimarisha malezi. 

 

2. Kikosi maalum cha mawaziri 

kinafaa kiundwe ili kibuni mtalaa 

wa malezi na pia kuifanya iwe 

inapatikana katika majumba ya 

kidini na utamaduni, vituo vya afya, 

kwa naibu wa chifu, na kwa chifu 

ili iweze kuwafikia watu wengi kwa 

muda ufaaao. 

3 Mojawapo ya kuchaguliwa kuwa Waziri au 

Katibu Mkuu, na wasawa wao katika 

majimbo, ni kuwa tayari kuwa na “ngozi 

ngumu” kwa kutumia huduma wanazobuni 

na kuziungama kwa niaba ya wakenya 

wote. Kama ni njema kwa wakenya, 

zapaswa kuwa nzuri kikamilifu kwako. 

1. Kanuni ya kiuwaziri yafaa 

iwahusishe mawaziri wanaohusika 

na kuzitumia huduma hizo ili 

kujifaidi. Kwa mfano, watoto wa 

waziri wa elimu wanafaa 

kuhudhuria na kusomea shule za 

umma. Waziri wa afya anapasa 

kutumia hospitali za umma, na 

kadhalika. Mawaziri wote wanafaa 

kutumia huduma na vifaa vya 

umma. 

 

2. Hizi kanuni zapaswa kuashiriwa 

katika majimbo na mawaziri wa 

kaunti. 

5 Sehemu kuu ya majukumu ni kwa watoto. 

Kukiukwa haki au kuteswa na wazazi, au 

yeyote mwenye umri mkubwa, yafaa 

kuadhibiwa vikali kisheria na kutiwa aibu 

kwa wanakijiji. Aidha, ni jukumu la kitaifa 

kuhakikisha hakuna mtoto ametelekezwa 

au asiye na makao. 

1. Adhabu ya kumtelekeza mtoto 

yafaa kutekelezwa na kua kali mno.  

 

2. Tia nguvu mbinu za kuwalinda 

watoto na kuwasaidia 

waliotelekezwa. 

6 Kuna haja ya dharura kuendeleza na 

kutandaza elimu ya kiraia kuhusu haki na 

majukumu. 

1. Elimu kwa raia yafaa kupewa kipao 

mbele kwenye sera za serikali na 

uvumbuzi wake, kitaifa na pia 

katika majimbo. Hii inajumuisha 

kampeni dhahiri zinazoendelea na 

iko na msingi kwa mbinu 

zinazoweza kufikika ambazo 

hazihitaji muundo-msingi kufikika, 

kwa mfano; kupitia kwa baraza. 

 

2. Elimu kwa wananchi yafaa 

kutolewa katika viwango vyote vya 

elimu. 



7 Kusisitiza uelewa wa maadili, mafunzo, na 

uwajibikaji katika maeneo ya kazi 

 

Kila taasisi ya umma, shirika lisilo la 

serikali na kampuni yafaa kubuni uadilifu 

na mikakati ya maadili ambayo inahusu 

mafunzo, na njia salama za kuripoti 

uvunjaji sheria na pia ihusishwe katika 

upimaji wa vitengo na wasimamizi wake. 

8. Kuwa na tabia ya uwajibikaji na 

utekelezaji kwa wakenya wote wa umri 

mdogo. (Kuna upungufu kitaifa katika 

utekelezaji na kukubali uwajibikaji. Desturi 

ya kuwajibika na utekelezaji kikamilifu 

wake sio yenye umaizi: Inafaa kukuzwa 

katika watu kutoka wanapolelewa na 

kukua, maadili na utangamano wetu wa 

kitaifa, na katika mafundisho na elimu) 

1. Shule za Kenya zafaa kuwaleta 

wanafunzi wote katika kazi ndogo ndogo 

za kila siku na majukumu yanayoinua shule 

na jamii kwa jumla. Hii itasaidia kupalilia 

desturi ya uwajibikaji. 

2. Vitengo vyote vya shule, vyafaa kuwarai 

na kuwawezesha wanafunzi wanaojitolea 

kwa wenye mahitaji katika jamii ama 

taasisi zilizoko karibu na shule. 

9. Wakenya wote wanafaa kutenga miezi sita 

ya maisha yao kwa huduma ya taifa kati ya 

umri wa miaka 18 na 26. 

1.Vitengo vya serikali vyafaa kubuni 

jukumu la kijamii la pamoja linalohusiana 

na jambo hili.  

2.  Tia moyo vikundi vya kujitolea katika 

shule zote. 

3. Mikakati yafaa kubuniwa ya 

kuwahusisha wale ambao hawako shuleni. 

4. Kunafaa kuwa na mtandao wa kitaifa wa 

kujitolea unaokubali juhudi zinazohitaji 

wakujitolea watie saini na kuwaelekeza 

kwa wale wanaotaka kuifanya kazi. 

Mtandao huu unafaa kuwapa vyeti baada 

ya kumaliza muda wa kujitolea kwao. 

Motisha, kwa kupitia kuifanya kama 

matakwa ya kuomba kazi ya utumishi wa 

umma, yafaa kuzingatiwa. 

10. Haki na Majukumu ya wananchi yafaa 

kujumuishwa katika hatua za kutia mtu 

jandoni kitamaduni, kidini, na kijamii na 

katika elimu ya kitamaduni na ya kidini. 

Wizara ya Utamaduni na Urithi yafaa 

kuhakikisha kila sherehe za 

kidesturi/kitamaduni zina sehemu ya haki 

na majukumu ya Mkenya.  

11. Uzima wa akili ni muhimu sana kwa taifa 

lenye afya yenye raia wanaohusika. 

Kamati maalum yafaa kubuniwa kutafuta 

suluhu ya kufanya matibabu ya akili 

kufikika, kupunguza aibu kwa wanaoumia, 

na msaada kwa wanaopeana huduma za 

kinyumbani. 

 

 

UHASAMA NA USHINDANI WA KIKABILA  

 Suluhisho Hatua inayohitajika 



1 Ondoa modeli ya mshindi-kuchukua-yote 

katika utendaji wa kitaifa 

Hakikisha utendaji wa serikali unaangazia 

mwonekano wa Kenya na unatekeleza kwa 

pamoja utashi wa kisiasa wa wakenya 

badala ya kufanya uteuzi kwa misingi ya 

ukabila. 

2 Kuunga mkono jukumu la raisi kama 

ishara ya umoja wa kitaifa 

Kuunda baraza la washauri lenye watu 

wenye utumishi bora na unaoheshimika 

katika huduma ya umma, sekta binafsi, 

akademia, sanaa na michezo, sekta ya dini, 

na wazee walioheshimika. Itatoa ushauri 

wa faraghani kwa Mkuu wa Taifa kuhusu 

jinsi ya kudumisha umoja wa taifa bila 

malipo yoyote. 

3 Kuhakikisha makundi ya kisiasa 

yamejumuishwa kikabila kuhusu 

uwanachama na mbinu za kuingia kwenye 

uongozi na yaongozwe ili kuhakikisha 

hayatatumika kama chombo cha utengano 

wa kikabila. 

Kuunda mbinu za utekelezaji katika Sheria 

ya Makundi ya Kisiasa. 

4 Kushughulikia kwa haraka migogoro 

inayoweza kujitokeza kuhusu malisho  na 

maji zinazotenganisha jamii na kupanua 

uhasama wa kikabila. 

1. Kamati ya kitaifa ya kujenga amani 

kuanzisha na kutekeleza taratibu za 

kukabiliana na kutaarifu mapema  

kuhusu migogoro inayohusiana na 

mali katika mfumo wa kitaifa wa 

kukabiliana na dharura, majanga na 

mgogoro. 

2. Kuimarisha taratibu za kukabiliana 

na kutaarifu mapema za mipakani 

na kuratibu jinsi wizara kadhaa 

hupanga na kutekeleza program zao 

katika maeneo yenye ukame na 

yenye ukame kiasi. 

3. Kuimarisha uhusiano wa taratibu za 

kukabiliana na kutaarifu mapema 

na wazee na kamati za amani ili 

kupunguza muda upoteao kabla ya 

kuchukua hatua ya kuzuia 

mgogoro. Vile vile kukubalia 

wanachama wa kamati ya Amani 

kuwasilisha habari za siri 

zilizolindwa. 

5 Kuzidisha heshima kwa utofauti wa kabila 

na dini na kushikilia vyama vingi. 

1. Mitalaa kote katika mfumo wa 

elimu iangazie vipengele vya 

lazima kuhusu historia; tofauti za 

tamaduni; ujuzi wa dini kuu pamoja 



na za kiasili; na uhusiano kati ya 

katiba na tamaduni/dini zetu. 

2. Hakikisha kwamba shule za 

sekondari za kulala ambazo 

zinafadhiliwa na umma zinao 

uwakilishi wa kaunti zote na 

kuunda asilimia hamsini (50%) ya 

wanafunzi. 

3. Oanisha misheni hii na majumba ya 

kitaifa ya makumbusho.  

4. Kukuza na kusaidia vituo vya 

utamaduni vya pamoja katika kila 

kaunti. 

6. Kuzidisha mtagusano na ufahamu wa 

tofauti za wakenya haswa baina ya 

wanafunzi ili kuturuhusu kuwa na 

ushirikiano zaidi. 

Wizara ya elimu inafaa kuhakikisha 

kwamba mashule ya kulala na vyuo vikuu 

vina wanafunzi kutoka pande zote za nchi. 

Kunafaa kuwa na juhudi maalum za 

kuunganisha mashule ili kujumuisha jamii 

zinazojulikana kung’ang’ania rasilmali 

adimu kama maji na malisho. 

7 Kutumia vizuri taratibu mbadala za 

kutatua migogoro inayopunguza migogoro 

na mgawanyiko.  

1. Kutoa mafunzo kwa wazee na 

usajili rasmi kama wapatanishi 

wanaofahamika na mfumo wa 

sheria. 

2. Kuhamasisha mahakama kuwa na 

vijumba kwenye mahakama kote 

nchini vitumiwe na wapatanishi 

walioteuliwa kutoka kwa wazee. 

8 Kubadilisha kalkulasi yetu ya siasa za 

kikabila kwa kuendesha mfumo wa 

kuunganisha jumuiya ya Afrika Mashariki. 

Kama njia za kuunganisha tena jamii za 

mipakani na kubadili kalkulasi yetu ya sasa 

ya siasa za kikabila huku tukijenga uchumi 

bora zaidi, kuharakisha mchakato wa 

shirikisho la jumuiya ya Afrika Mashariki 

kama hatua ya shirikisho la siasa. 

9 Kuhamisha misheni ili kuimarisha 

ushirikiano na upana wa kitamaduni katika 

baraza la mawaziri ili kuliwezesha kuwa 

na jukwaa kubwa la utekelezaji. 

Kuhamisha majukumu ya Kituo cha Habari 

cha Uhalifu cha Kitaifa ya ushirikiano hadi 

kwa Wizara ya  Utamaduni/Urithi, Wizara 

ya Elimu na MDA na tume 

zinazokabidhiwa elimu ya uraia. 

10 Kuhakikisha sura ya Kenya inashuhudiwa 

kwenye ajira ya sekta ya umma katika 

vyeo na idadi, kulingana na katiba. 

Pasipo na mgombea mwenye sifa 

zinazohitajika, Tume ya Huduma ya Umma 

inafaa kuwezeshwa kutafuta wagombea 

wengine wenye ustadi ili kuongezea fursa 

ya kuhitimu kwenye nafasi hizo.  



11 Kusaidia afisi ya Msajili wa Vyama vya 

Kisiasa kuwa yenye haki, huru na yenye 

kujitegemea. 

Kuimarisha Msajili wa Vyama vya Kisiasa 

kwa; 

1. Kukomesha uteuzi wa watu kwa 

niaba ya msajili. 

2. Kuajiri msajili wa kudumu. 

3. Kuimarisha uwezo wa afisi ya 

msajili wa kufuatilia na kuadhibu 

wanasiasa na vyama vya kisiasa 

vyenye kueneza chuki na 

kuchochea ukabila. 

4. Kuondoa nguvu za kisheria za 

utekelezaji wa matamshi ya chuki 

kutoka kwa Kituo cha Habari cha 

Uhalifu cha Kitaifa (NCIC) hadi 

kwa msajili wa vyama vya kisiasa 

na Kurugenzi ya Uchunguzi wa 

Makosa ya Jinai (DCI) ufikiapo 

wakati wa kuingilia uhalifu.  

 

 

UCHAGUZI WENYE MIGAWANYIKO 

 Suluhisho Hatua inayohitajika 

1 Kufanya muundo wa utendaji kuwa 

jumuishi zaidi. 

1. Kugombea na kuchukua ushindi wa 

urais – Rais atachaguliwa kwa 

kupitia kwa njia ya haki ya 

kimataifa ya upigaji kura. Ili 

mgombea wa urais kutangazwa 

mshindi ni sharti apate ushindi kwa 

asilimia 50+1 wa kura za rais na 

angalau asilimia 25 kwa kura za 

zaidi ya nusu ya kaunti zote, kama 

ilivyo kwa sasa. 

2. Rais mtendaji – Rais atabaki kuwa 

Mkuu wa Nchi na Serikali na Mkuu 

wa Majeshi. Yeye ndiye 

atakayekuwa ishara kuu ya Umoja 

wa Kitaifa. Rais ndiye atakayekuwa 

mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri, 

inayoafikiana na Naibu wa Rais, 

Waziri Mkuu, naa mawaziri. 

3. Watendaji chini ya uongozi wa Rais 

watakuwa na uwezo wa kuamua 

sera ya serikali kwa jumla, nao 

mawaziri chini ya uongozi wa 



Waziri Mkuu watakuwa na 

majukumu ya Bunge ya Kitaifa ya 

utekelezaji wa masuala ya serikali. 

4. Upeo wa Muhula – Kudumisha 

upeo wa mihula miwili iliyopo kwa 

nafasi ya Rais. 

5. Naibu wa Rais – Naibu wa Rais 

ndiye mgombea mwenza wa Rais. 

Yeye ndiye atakayekuwa naibu wa 

Rais. 

2 Rais atateuwa Waziri Mkuu 1. Siku mahususi kufuatia kuitwa kwa 

Bunge baada ya kupiga kura Rais 

atamteua mbunge kutoka kwa 

chama chenye wabunge wengi 

kuwa Waziri Mkuu. Iwapo hakuna 

chama kilicho na wabunge wengi, 

basi atamteua mbunge 

atakayeonekana kuungwa mkono na 

wabunge wengi. 

2. Idhini ya Bunge – anayeteuliwa 

kuwa Waziri Mkuu hataweza 

kuanza kazi kabla ya uteuzi wake 

kupitishwa katika kikao cha Bunge 

huku ukiungwa mkono na kura za 

wabunge walio wengi. 

3. Iwapo mteuliwa huyo hatapitishwa, 

itamchukua Rais siku zingine 

kumteuwa mtu mwingine. Hatua hii 

itaendelea hadi pale uteuzi wa 

Waziri Mkuu utafanikishwa. Hatua 

za kuhakikisha mchakato huu ni 

dhahiri na utawala ni endelevu 

zizingatiwe.  

4. Kuondoa – Waziri Mkuu anaweza 

kuondolewa ofisini na Rais au 

kupigiwa kura ya kutotumainiwa 

kwenye Bunge na kuchukua ushindi 

wa wengi.   

3 Majukumu ya Waziri Mkuu 1. Waziri Mkuu atakuwa na mamlaka 

juu ya udhibiti, usimamizi na 

utekelezaji wa kazi na shughuli za 

siku kwa siku za serikali.  

2. Waziri Mkuu atakuwa ndiye 

kiongozi wa Biashara za Serikali 

kwenye Bunge. 



3. Kwa ruhusa ya Rais, Waziri Mkuu 

atakuwa mwenyekiti wa kamati 

ndogo za Baraza la Mawaziri. 

4. Waziri Mkuu atafanya kazi, au 

kuamuru kazi yoyote ifanywe kwa 

agizo la Rais. 

5. Waziri Mkuu atapokea mshahara 

wake kama mbunge na wala 

hataongezewa mshahara kwa kuwa 

na jukumu la Uwaziri Mkuu. 

6. Katibu mkuu katika ofisi ya Waziri 

Mkuu atakuwa mwenyekiti wa 

Kamati ya Utekelezaji wa Kiufundi 

ya makatibu wakuu. 

7. Ili Huduma ya Umma kuepuka 

mwako wa kisiasa, makatibu wakuu 

hawatahitaji idhini ya Bunge bali 

wajibu wao utakuwa kwenye ufundi 

na utawala. 

5 Baraza la Mawaziri iliyochanganyikana 1. Baraza la Mawaziri ni sehemu kuu 

sana ya Utendaji wa Serikali. 

Kutokana na maoni ya Wakenya, 

mfumo uliopo sasa una  upungufu 

na kikosi maalumu cha kazi 

kilichopokea maoni haya 

kilipendekeza baraza ichukue 

muundo mpya kama ifuatavyo; 

2. Rais atateua mawaziri baada ya 

kujadiliana na Waziri mkuu. 

Mawaziri hawa watawajibika 

kwenye afisi zitakazowekwa na 

Rais kulingana na katiba. 

3. Mawaziri watateuliwa kutoka kwa 

wabunge na wanateknokrasia pale 

ambapo wabunge wataondolewa 

cheo chao kama wabunge baada ya 

kupata wadhifa mpya. 

4. Jopokazi inapendekeza pia katibu 

wa baraza la mawaziri aitwe waziri. 

5. Ili kuhakikisha mwelekeo wa siasa 

umekuwa bora zaidi, na kuwa na 

uwajibikaji wa bunge, kutakuwa na 

Waziri wa Nchi atakayeteuliwa 

kutoka kwa wabunge na kutekeleza 

jukumu lao kama watakavyoagizwa 

na mawaziri. Mawaziri hawa wa 



Nchi wataendelea kupokea 

mshahara wao kama wabunge bila 

nyogeza ya mshahara wa wadhifa 

mpya. 

6. Cheo cha Katibu Mkuu wa Utawala 

kiondolewe. 

6 Kuinua hadhi ya upinzani na kuiwezesha 

upinzani ili kuongeza uwajibikaji wa 

serikali.  

1. Kiongozi rasmi wa upinzani – 

mshindi wa pili katika uchaguzi wa 

Rais atakuwa na wadhifa wa 

ubunge na kiongozi rasmi wa 

upinzani iwapo chama chake 

hakitakuwa kimewakilishwa katika 

serikali au muungano wa vyama 

vya bunge ambavyo 

havijawakilishwa serikalini. 

2. Haja ya upinzani wenye nguvu – 

chama au muungano wa vyama 

visivyokuwa serikalini utakuwa 

ndio upinzani rasmi. 

3. Baraza la Mawaziri la Kivuli – 

kiongozi wa upinzani rasmi 

ataweza kuwa na baraza lake la 

mawaziri la kivuli ili kupinga nafasi 

ya serikali kwenye bunge. Itaweza 

pia kuwa na nafasi nzuri ya 

kuchunguza vyema sera na ajenda 

ya kisheria ya serikali. 

4. Chama cha upinzani kitakuwa na 

jukumu kuu la uwaziri mkuu na 

kuuliza mawaziri maswali kwenye 

vikao vya bunge. Wakati huu 

utakuwa ni nafasi ya wabunge 

kuuliza mawaziri wa serikali 

maswali kuhusu masuala 

wanayohusika nayo. 

7 Kufanya mageuzi kwa Tume Huru ya 

Uchaguzi na Mipaka (IEBC)  

1. Mbinu iundwe itakayowapa 

viongozi wa vyama vya bunge 

jukumu katika kutafuta wanatume 

wa IEBC. Katika kuchagua 

wagombeaji wa tume, viongozi 

hawa wachague watu wasioegemea 

upande wowote wa kisiasa wenye 

rekodi ya uadilifu na wasiounga 

mkono wanaharakati wa chama.  

2. Maoni ya wakenya yaliyofikia 

jopokazi yanadhihirisha kuwa imani 



yao kwa tume hii ya uchaguzi na 

mipaka imefifia. Hivyo basi, 

jopokazi hii inapendekeza kuwa 

tujiandae kwa mwanzo mpya 

kwenye uchaguzi ujao ili kufufua 

na kuimarisha imani kwenye taasisi 

hiyo. 

3. Wanafanyikazi wote wa tume ya 

IEBC waajiriwe kwa misingi ya 

mkataba wa miaka mitatu ambayo 

inaweza kufanywa upya tena mara 

nyingine moja iwapo utendakazi 

wao unaridhisha, na usiporidhisha, 

mkataba uishe kabisa. Jambo hili 

litasaidia kupunguza makosa kwa 

kuwezesha kila tume kuajiri 

wafanyakazi mara moja katika 

kipindi chao cha kuwa ofisini. 

4. Maofisaa wote wa kusimamia 

uchaguzi waajiriwe kama 

walivyoajiriwa wanakamati kwa 

njia ya ushiriki umma. Baada ya 

kuajiriwa kwa maofisaa hao tume 

hii ipokee ripoti za maamuzi na 

misingi ya maamuzi hayo na 

yawekwe kwenye umma. 

5. Maofisaa hawa watie sahini 

mkataba wa muda mfupi na 

wasisimamie zaidi ya uchaguzi 

mmoja. 

6. Mtu yeyote aliye na tajriba ya 

angalau miaka 15 katika viwango 

vya juu anastahili kuomba kazi ya 

uanachama wa tume hii. Nafasi hii 

isihifadhiwe wanasheria tu bali 

mwanatume mmoja awe 

mwanasheria. 

7. Wafanyikazi wote wa tume hii 

waliopo na wenye vyeo vikubwa 

wa wapekuliwe. 

8. Kuainisha majukumu ya katibu na 

afisa mkuu mtendaji; mwenyekiti 

wa tume awe ndiye Afisa Mkuu 

Mtendaji. 

9. Uundaji wa tume hii udhihirishe 

picha ya nchi katika kila kiwango. 



10. Kuchunguza njia za kutunga 

vifungu ambavyo vinapunguza 

gharama kubwa za uchaguzi wetu. 

Mfumo wa orodha ya chama ni 

mmoja wao. 

11. Kubadili mfumo uliopo wa kupiga 

kura ilim kuhakikisha umekuwa 

rahisi, sahihi, hakika, salama, 

wenye kuwajibika na wazi kama 

inavyopewa mamlaka na kipengee 

cha 86 cha katiba. 

 

8 Uwakilishaji – kusawazisha uwakilishaji 

na usawa wa uraia kwa kuhakikisha kuwa 

kila kura ya mkenya ina hadhi na uwezo 

sawa na kwamba hakuna anayeweza 

kukana kanuni ya ‘kura moja kwa mtu 

mmoja’.  

1. Chaguo la watu kama 

inavyoangaziwa katika uchaguzi wa 

wawakilishi wao, zikiwemo pia 

katika misingi na uteuzi wa vyama 

utafanyika kupitia kwa uchaguzi 

wazi, na wa haki. 

2. Watu walioko kwenye orodha ya 

chama watakuwa wamepitia 

kwenye mchakato unaotumia 

ushiriki wa umma ulio wazi kwenye 

kaunti zote hata kabla ya hata 

upekuzi wowote kufanyika. 

3. Kutakuwa na usawa kwenye 

uwakilishaji na usawa wa uraia 

inavyowezekana kwa kuhakikisha 

kuwa kila kura ina hadhi na nguvu 

sawa kulingana na katiba. 

4. Vyama vitashurutishwa kupititia 

kwa Sheria yaVyama vya Kisiasa ili 

vipatane na katiba na kufikia sheria 

ya jinsia na vipimo vingine vya 

kikatiba vya ujuishaji kwenye 

orodha zao za vyama. Hili 

litasawazisha jinsia zote mbili 

kisiasa badala ya kuunda mfumo 

sambamba inayoleta roho ya 

kianzio. 

5. Uorodheshaji wa wabunge wa 

kaunti pia utafuata kanuni hizo na 

hatua za ushiriki umma, upigaji 

kura na upekuzi kama bunge la 

kitaifa. Jambo hili litahakikisha 

kuna uwajibikaji wa moja kwa 

moja. 



6. Maeneo bunge yote yakiwa 290 

yatanusurika pamoja na viti 

vilivyolindwa kwa kuwa yamekuwa 

sehemu kuu ya uwakilishi wa 

maeneo yenye watu wachache. 

7. Bomoa vyama vya kisiasa ili kupata 

matawi ya vyama kwenye kaunti 

ambapo kutakuwa na nafasi ya 

wananchi kuendeleza vikao vya 

kisiasa na vile vile kuhakikisha 

viongozi waliochaguliwa 

wamewajibika kila wakati na wala 

sio wakati wa kupiga kura pekee. 

8. Uteuzi kupitia kwa vyama ufanyike 

hadi mwisho kwa uwazi 

ikitawaliwa na vyama vya kisiasa 

vilivyo chini ya Msajili wa Vyama 

vya Kisiasa na Tume ya IEBC.    

9 Kenya ina upungufu wa uongozi. Pengo 

hili linaweza kufungwa kwa kuboresha 

uadilifu katika uongozi na uaminifu kwa 

wagombea ofisi na wateuliwa wenye vyeo 

vikubwa ofisini. 

1. Kufichua kwa ukali fedha za umma. 

2. Wenye hatia na mashtaka ya jinai 

wasipewe majukumu kwenye 

uongozi aidha kwa kuchaguliwa au 

kuteuliwa. 

3. Mbinu za kutekeleza maadili na 

kanuni ya katiba yanayotoa kizuizi 

kwenye tabia. 

 

 

 

 

Ujumuishi  

 Suluhisho Hatua inayohitajika 

1 Huduma zote za umma ziwakilishe sura ya 

Kenya kwa kujumuisha mikoa, makundi 

ya kikabila na dini tofauti. 

1. Ajira serikalini (matawi na viwango 

yote) iwe kwa wanaostahili na 

iangazie makundi ya makabila 

nchini. 

2. Pasipokuwepo na mgombea aliye 

na sifa zinazohitajika, Tume ya 

Huduma ya Umma na Kipengee 

cha 235 cha Serikali za Kaunti 

zinahitaji kuwezeshwa ili kufanya 

uchunguzi wa kitaaluma na kukuza 



wagombea wachache ili kuongezea 

uwezo wao wa kufaa kwenye nafasi 

hizo. 

3. Kwa kuzingatia huduma na vikosi 

vya nidhamu, muungano wa 

kampuni za kibinafsi za kuajiri 

zenye sifa nzuri kimataifa 

zizingatiwe ili kusaidia kujaza 

pengo la uajiri katika huduma za 

kinidhamu kwa kuzingatia sura ya 

nchi. 

4. Tume ya Huduma ya Umma 

iwezeshwe kuweka kwa umma 

ripoti yake ya kila mwaka kuhusu 

utofauti katika Huduma ya Umma. 

2 Nguvu sawa za kura, au “mtu moja,kura 

moja” ndio kigezo halisi cha demokrasia 

ya uchaguzi. 

Ili kuwepo kwa usawa wa uwakilishi, 

ambayo ni kigezo muhimu cha ujumuikaji, 

kila kura ya mkenya inafaa kwa vyovyote 

vile kuwa na nguvu sawa katika sanduku la 

upigaji kura. 

3 Tumia orodha ya chama na uwakilishaji 

sawa ili kuhakikisha sheria ya jinsia kwa 

uongozi wa serikali ya kitaifa na  

kaunti, waliochaguliwa na kuteuliwa na 

kuhakikisha uwakilishaji wazi wa 

wanawake katika nyadhifa za uongozi. 

1. Mgombea kiti cha ugavana akiwa ni 

mwanaume, mgombea mwenza awe ni wa 

kike, na kinyume chake. 

2. Angalia mapendekezo  mengine chini ya 

“Uchaguzi uliogawanyika” 

4. Imarisha mfumo wa kisheria ili kusaidia 

kushurutisha na kuweka kikwazo kwa 

kutowajibika kwa maadili ya kikatiba na 

kanuni za utendaji kazi wa umma. 

Mapitio ya kisheria ili kuipa nguvu PSC  

na vitengo vingine vya utekelezaji, mahali 

pa malalamishi kwa umma, na urekebishaji 

wa tabia kwa wasiotii kanuni na maadili ya 

kitaifa. 

5 Tamaduni na uridhi wa jamii za kenya 

zinafaa kuheshimika na kukuzwa na nchi. 

1. Wekeza katika kukuza na kujenga 

uaminifu katika hekima ya kindani, ujuzi 

wa kitamaduni uliozingatiwa katika mila 

na mienendo, vyakula na dawa. 

2.Wizara ya Utamaduni na Urithi yafaa 

iwezeshe utafiti, urembeshaji vinyago, na 

kuonyesha utamaduni kadha wa kadha wa 

Kenya kwa njia ambayo itaelekea kuelewa 

kwa hali ya juu na kuuheshimu. 

3. Jumba la kitaifa la ukumbusho la Kenya 

yafaa kufanya jarida nene na kuonyesha 

urithi wa nchi hii na pia utamaduni 

unaoibuka ambao ni mseto wa mila na 

mbinu za kuishi. 



4. Majimbo yanafaa kuhimizwa kuwa na 

jumba ka kumbukumbu la mila na siku za 

mila ambazo zitajumuisha tofauti za watu. 

5. Hekalu rasmi ya miungu yote ya 

mashujaa yafaa kutumiwa katika taasisi za 

elimu na elimu ya umma. 

6. Kudhibiti na kuruhusu kisheria pombe 

ya kiasili. 

6 Kupiga marufuku hatua za ushiriki umma 

zisizo bora na zenye kuendeshwa kwa hila 

ili kuhakikisha zimekuwa bora na 

yanaangazia maoni na utambuzi wa 

Wakenya na gharama yake inakubalika.  

Kuwa na ofisi ya katibu/mwandishi wa 

Ushiriki Umma aliye na mamlaka ya 

kuendesha shughuli zote za ushiriki umma 

kwa niaba ya serikali katika viwango vya 

kitaifa na ugazuti. Kando na jukumu hili 

linalotarajiwa kuonyesha uwazi kwenye 

shughuli hii, afisi ipewe pia jukumu la 

kuhakikisha utetezi wa maslahi ya umma 

kwa njia ambayo inazuia ushawishi wa 

wafanyibiashara. Mfano mzuri upo katika 

moduli ya India. 

7 Kwa kuunganishwa na ulinzi wa ushiriki 

wa umma, kupunguzwe jukumu lisilo na 

latili ya miundo msingi isiochaguliwa na 

watu binafsi wanaotumia nguvu za uchumi 

na hata ufisadi kutengeneza usimamizi wa 

serikali na uundaji wa sera kwa manufaa 

yao wenywe. 

Sajili vikundi vyote vya ushawishi, na 

kuzidhibiti shughuli zao na mashirika ya  

umma, na mbinu zote za uundaji sheria 

kwenye afisi ya msimamizi wa ushiriki 

umma. 

8 Zidisha uwezo wa watu wenye ulemavu 

kufikia majumba, sanasana ya umma, na 

usafiri wao 

Weka wazi mbinu za kutekeleza sheria 

mwafaka kama njia ya mkataba wa kazi 

katika wizara, idara na wakala. 

Tilia nguvu tume na makundi 

yaloanzishwa na mswada kuhusu watu 

wenye ulemavu. 

9. Zidisha uhusiano na uelewa wa tofauti 

baina ya wakenya-sanasana baina ya 

wanafunzi-ili kutuwezesha sisi kuwa kwa 

pamoja 

1. Wizara ya elimu yafaa kuhakikisha shule 

za mabweni za umma na vyuo vikuu vina 

wanafunzi kutoka saehemu tofauti za nchi. 

2. Juhudi za kipekee zafaa kubuniwa ili 

kujumuisha shule ili kuwepo jamii ambazo 

zimetambulikana kupigania raslimali kama 

maji na malisho-sanasana sehemu za 

kaskazini mwa nchi. 

10. Zidisha u-pamoja katika serikali za 

majimbo/ugatuzi. 

Kila hatua za kuzidisha u-pamoja katika 

viwango vya kitaifa zafaa kuonekana 

katika serikali za majimbo. 

 

 



USTAWI WA PAMOJA 

1 Tunahitaji hatua kamili katika mtazamo 

wa uchumi wetu ili kukuza nafasi tosha za 

kazi kwa watu wetu walio na umri mdogo 

na kuifanya sehemu ya uchumi kubwa 

kiasi ili kutuletea kitenga uchumi 

kinachoweza kutuwezesha kuwahudumia 

watu na maslahi ya wananchi. 

Kubali utaratibu wa kiuchumi (sio umiliki 

wa nchi) na uundaji bidhaa wenye kutumia 

kazi nyingi ya kuuza nchi za kigeni kwa 

eneo hili. 

Fanya juhudi zote kuinua viwango vya 

akiba zaidi ya 25% ya GDP, na kukuza 

idadi za wafanyibiashara kwa kuhakikisha 

urahisi wa kufanya biashara kwa 

wanaoanzisha na biashara ndogondogo 

zimeongezewa mtawalia. 

2. Mpango wa miaka 50 ya kujenga uchumi 

ambayo inatekeleza matakwa ya kizazi cha 

leo na kesho. 

Mpango wa miaka 50 ambao ni wa kisiasa 

kuliko wenye ujuzi unaolenga kujumuisha 

Kenya na uchumi za dunia ambazo ni 

imara, dhabiti na zimefuzu. 

3 Harakisha kujumuika kwa maeneo ili 

kuweza kufikia masoko na raslimali, kwa 

kuipatanisha eneo hilo na dunia nzima 

kama egemeo, ambalo litaiongoza kwa 

kukua kwa nguvu viwanda na nafasi za 

kazi. 

Serikali yatakiwa kuharakisha jinsi ya 

utangamano kama hatua kuelekea 

ushirikisho wa kisiasa inapokubalika katika 

jumuiya ya jamii ya Afrika Mashariki. 

4 Kubali mfumo wenye utazamo wa chini-

juu ambao unaanza na sekta ya kilimo na 

wanyama wa nyumbani, kampuni za 

kiwango cha kijijini, sio fokasi ya juu-

chini, na tuwe na fokasi na nia ya 

kuuangamiza ufisadi, kuiruhusu Kenya 

kupata “kasi za kuepuka” na iwe na 

uchumi wenye ushindi kamili wa kutupatia 

nafasi za kazi na kuinua mapato ya vitengo 

vingi. 

1. Nchi inafaa kufanya biashara ya 

kutengeneza masoko endelezi kwa 

kufungua masoko kwa dharura ya bidhaa 

za Kenya katika nchi jirani: na kuwapa 

habari husika wanaokuza bidhaa hapa 

Kenya kuhusu viwango vya thamani 

vinavyohitajika na ushindani wetu. 

2. Kuwaletea karibu wafanyi biashara 

sehemu zinazopatikana bidhaa na 

zinazopeana ushauri kwa kinachotakiwa 

katika bidhaa na huduma, mchoro, 

kununua, na udhibiti wa hatua. 

3. Jenga uchumi kutoka masahinani-

mabadiliko kwa upangaji wa uchumi na 

sera zafaa kupatia nafasi zilizo rahisi sana 

kipao mbele katika uundaji bidhaa 

zinazohitaji nguvu mingi kikazi kama 

kilimo, mifugoi, na samaki, na kuikuza 

uwezo wa teknolojia wao kupitia kwa 

muda. 

4. Pima idadi ya viwanda vya kijijini katika 

kilimo, na kile zinazoleta, na muwekeze 

katika kuzidisha idadi na kupanua zilizoko 

na zinazoendelea. Hii yafaa kuwa kipimo 



kamili cha uangalifu mwema wa uchumi 

na utaratibu wake. 

5. Panua kilimo na ufugaji na huduma za 

mawaidha, ili kuhakikisha wosia wa 

kiustadi na kuunganisha masoko. Yanafaa 

kutuongoza katika utoaji wa bidhaa katika 

mashamba imeimarika sana kwa upeo. 

6. Wezesha unyunyizi wa maji na kuiweka 

ufisadi kwa wanaoyangalia mambo na 

unyunyiziaji kama ajenda kuu katika 

juhudi za kuopambana na ufisadi.  

7. Kuza viwanda mashambani bila ya 

kuangalia mbinu kaidi za kiteknolojia ili 

Kenya itumie mauzo ya bidhaa ya vitu 

hivyo na kuzibadilisha na bidhaa zenye 

uzito kama mashine, zinazoaweza 

kutumika katika utengenezaji wa bidhaa 

katika viwanda. 

8. Pima idadi ya wafanyikazi wa kilimo na 

ufugaji na pesa wanayoingoza na kuundwa 

katika sekta hizo na kuwapa motisha wa 

kuzidisha kazi yao. 

9. Endelea kupanua lami na barabara za 

maramu ili kuhakikisha wakuzaji bidhaa 

wote Kenya wamefikia masoko. 

10. Hakikisha bei ya stima iko chini hakika 

na kimu chake kinaeza tegemewa ili 

kuwezesha biashara, na sanasansa wenye 

viwanda ili kushindana kidunia. 

11. Wekeza na kukuza utafiti 

unaoiwezesha uzao na ushindani wa Kenya 

sanasana katika sdekta kilimo na ufugaji . 

6 Akiba ni uwekezaji 1. Anzia kazi kubwa ya kuinua akiba za 

kindani za nchi ifikie kwa aghalau 25% ya 

GDP kama Kenya itaweza kuwa na uwezo 

wa kusukuma uwekezaji katika vitengo 

mbalimbali, mojawepo ikiwa ni viwanda 

vyenye utumiaji wa kazi mingi ili kazin 

ipatikane kwa wakenya. Kunafaaa kuwa na 

ushuru na udhibioti wa motisha na mbinu 

za akiba ya elimu na ustaafu, na vitu 

nyingine za harambee ambazo wakenya 

wana habari watazilipia-kutoka mazishini 

hadi harusini, na hata ujenzi. 

2. Ulipaji kutoka kwa wanaoishi mbali na 

sehermu zao za kuzaliwa-Enda mbele ya 



kuwapendezea watu wakupe  marupurupu, 

ulinzi na njia mwafaka ili kuwawezesha 

wakenya hao kuwa na akiba humu nchini. 

7. Mishahara ya sekta ya umma Tume ya mishahara na ujira yafaa kupanga 

upya mishahara yote bya sekta za umma 

nchini ili kuitatua swala nyeti ya mapato. 

8 Kukopesha kwa sekta za kwanza muhimu Serikali yafaa kutoa sera inayopeana 

mwelekeo wa kishedria na udhibitioshaji 

kwa benki kukopesha sehemu ya kutia hati 

ili kuipa kipao mbele sekta kama biashara 

ndogo, za wastani na zile ndogo kabisa, 

deni la mauzo la nje, uundaji bidhaa 

viwanda, ujenzi, elimu, afya, nguvu za 

kawi, usafi na uchafu kukadiriwa, na 

kilimo (inahusisha ufugaji na samaki). 

Benki kama zinakosa kujitwika kwa jambo 

moja,zitawezeshaw kupindua hela zake na 

kuzipaean katika benki ambayo ijmaweeza 

kuyatenda hayo majukumu. 

9.. Imarisha  ulinzi wa watumiaji bidhaa, sana 

sana kwa wakopaji 

Kudhibiti kwa kiusawa ‘application’ za 

mtandao za mikopo ambazo zinawafanya 

wakenya kukaa kwa deni hadi kiwango 

haribifu kwa kuwa kiwango chao cha riba 

kimezidi na kukopa kutoka kwa 

wakopeshanaji. 

10. Ujenzi wa viwanda yafaa iwe maana na 

simulizi ambayo inaongozaa serikali  

Ujenzi wa viwanda pekee ndio utaiwezesha 

Kenya kuvuna talanta na maazimio ya 

kufikia ustawi wa kitaifa uliojimudu. Ni 

muhimu sana kwa wakemya na serikali 

kukataa kabisa dhana eti kuwa Kenya na 

nchi zingine za Afrika haziwezi fikia 

ujenzi wa viwanda sababu ya mwendo wa 

ubadilifu wa kiteknolojia kwa mfano, 

katika upeo wa utumiaji ya mashine 

zinaazofanya kazi kama mtu. Uadilifu wa 

mkoa hutupa nafasi nzuri ya kuinua 

utengenazaji bidhaa na ujenzi wa viwanda. 

Serikali yafaa kuifanya juhudi za kukuza 

ujenzi wa viwanda kuwa mada kuu na 

kuifanya iwe simulizi nzito kwa wananchi. 

Juhudi hizi zafaa kuwa zimesimamiwa na 

motisha na utaratibu ili kufikia teknolojia 

iliyo ya chini  kikazi, Uzito wa ujenzi wa 

viwanda, ujenzi wa viwanda ulioongozwa 

na ufanyi biashara, na kuyainua matendo 



ya huduma na sekta ya ufumbuzi yenye 

kutengeneza  bidhaa kawaida. 

11 Linda uzinduzi wa Kenya, rasalimali 

jenetiki, ujuzi wa kitamaduni na maogezi 

kama dizaini za mali inayolindwa na sharia 

na sera. 

Mtazamo wa keshon wa uzinduzi na 

uvumbuzi uko mikononi mwa utumizi wa 

mali kiakili, jenetiki, na vitu vyenye uhai 

wa ujuzi uliokarabatiwa na kizazi baada ya 

kingine katika jamii. Sheria za Kenya zafaa 

kuundwa ili kuwalinda haya raslimali kwa 

mkazo, na serikali kuundwa vyema ili 

kuinua kiwango cha kuridhisha duniani 

kote. Hii yafaa kuandamana na mifumo 

kwa maatumizi yanayozidisha uwezo wa 

wakenya kujijenga kwa mali hio. 

12 Tahadhari na janga la ufisadi, kuundwa 

kwa muungano wa wakiritimba, na 

matumizi mabaya ya mamlaka ya 

kiuchumi katika uingizai bidhaa kutoka 

nchi za njeinayoweza kuleta bidhaa mbaya 

kwa bei ya juu. 

Kuwa na mtazamo imara na uwekezaji 

katika kukuza uuzaji bidhaa katika nchi za 

nje, ambayo itahitaji kampuni na bidhaa 

kuwa na ushindani duniani, na hivyo nbasi 

kuwa na manufaa zaidi . 

13 Kifungu ya 43 ya haki za uchumi na 

ushirikiano yafaa kutekelezwa ki-  

endelevu na makinifu na kila kiongozi 

aliyechaguliwa na manifesto za vyama 

vyao vya kisiasa. 

1. Serikali ya kitaifa na majimbo yafaa 

kubuni sera na viwango vya kuiongoza 

utekelezaji wa kifungu cha 43 cha uchumi 

na haki za kijamii. 

2. Kifungu cha 43 cha Uchumi na haki za 

kijamii inapaswa kutekelezwa kwa kina na 

viongozi wote waliochaguliwa kupitia 

manifesto ya uchaguzi ya vyama vyao vya 

kisiasa. Hii itahitaji vyama vyote vya 

kisiasa kuunda maono na sera ya 

kutekeleza mswada wa haki za kibinadamu 

(inayohusu pia uchumi na haki za jamii) 

kama sehemu moja ya upigiaji debe 

manifesto zao katika uchaguzi. 

14. Kila kizazi cha wakenya chafaa kuishi 

katikia mapato yao.na sio kuchukua deni 

inayotumika kwaq mamabo yasiyo na 

maniufaa yoyote na haiwaletei manufaa 

wazi katika ustawi wa kitaifa. 

1. Kunafaa kuwa kizuizi dhabiti kwa 

kiwango cha deni kinachofahamu hatari 

kwa ukuaji wa kiuchumi na ustawi wa 

kizazi cha kesho. BBI inaonelea ya 

kwamba upunguifu wa bajeti ya serikali 

haifai kuzidi 3% ya GDP na pia deni ya 

kitaifa hairuhusiwi kupita 45% ya GDP. 

2. Anzisha hazina huru inayoruhusu akiba 

kwa wakati wa dharura ama mambo 

yasiyoepukika siku zijazo. 

3. Katika kila hotuba ya kitaifa yua kila 

mwaka, rais anafaa kuelezea kiwango cha 

deni ikiwemo uhusiano wake na mapato ya 



kiserikali, GDP, na desturi ndani ya 

ukopaji au ulipaji mwaka unaofuata. Yeye 

anafaa pia kuelezea wazi ni hatua zipi 

amezichukua ili kusawazisha bajeti kupitia 

uangalifu wa matumizi ya fedha na 

mapinduzi yanayochukuliwa ili kuyapeleka 

mashirika yenye hasara kufikia kiwango 

cha kuleta faida.  

15. Zidisha matumizi ya fedha kwa 

maendeeleo kama kiwango cha mapato ya 

serikali ili kuinua bidhaa na huduma za 

umma kwa wakenya. 

1. Kwa kina, punguza matumizi ya fedha 

kwa mambo yanasojirudia-hasa mishahara, 

matembezi na anasa, marupurupu-kwa 

kupendelea utumizi wa hizo pesa kwa 

maendeleo. 

2. Kunafaa kuwa elezo kamili ya mamlaka 

ya sheria na usimamizi wa tume ya 

mishahara na ujira ili kuhakikisha 

inasimamia kwa uangalifu mapenedekezo 

na mabadiliko ya mishahara yote. 

3. Kuzivuta majumba ya uwezeshaji katika 

huduma za umma na matumizi ya 

teknolojia ili kuchukua hesabu ya zile 

hazitumiki (sanasana jumba za mikutano 

kabla kukodisha hoteli yoyote ile) 

4. Kupiga marufuku matumizi mabaya ya 

gfedha-kwa mfano, hakuna, magari mapya 

au kupiga msasa afisi kwa mawaziri 

wanaoingia kazi au makatibu pasipo 

usimamizi na uangalizi. 

5. Piga marufuku ulipaji wa marupurupu 

kwa wafanyikazi wa umma walio na 

mishahara. 

6. Lenga uwiano, ulioandikwa kisheria, wa 

70:30 kwa maendeleo ikilinganishawa na 

matumizi yanaojirudia. 

7. Piga marufuku matumizi mabaya ya 

fedha  katika serikali za kitaifa na za 

majimbo kwa kuleta sheria na kanuni 

zilizowekwa ili kupata hakikisho ya vitu 

kama magari mapya au kupigwa misasa 

kwa maofisi kwa maafisa wapya 

wanaoingia afisini kufuata njia mwafaka 

katika kupanga, bajeti na hata kukuwadia. 

16. Twaa miradi iliyoruhusiwa na katiba na ya 

serikali amabyo inaagaziwa kwa maskini 

sana na wasiojiweza kwa wadi 

zinazohitimu kuchgaguliwa na sio kaunti, 

1. CRA ibadilishe kauli ya kuopeana 

mapato-sanasana kuzipean fedha kwa 

walioachwa kimaendeleo-ili kuashiria wadi 

ka tika bajeti za kaunti. 



ili wale walioachwa nyuma wanaeza pata 

usiadizi kutoka kwa raslimali za kitaifa. 

2. Hakuna mkenya anayebaki nje-

“Kubadili Plan” ya kuzileta wadi 

zilizotengwa kufikia kiwango cha 

kusherehekera pamoja na sehemu zingine 

za nchi.Jua hizo wadi ambazo zimetengwa 

kwelikweli, kwa sasa na jadi. Utekelezaji 

wafaa kuanzia kwa wadi zinazotokea 

mwisho. Zindua mpango wa kujenga 

mashule,  vituo vya afya,barabara, maji, 

nguvu za umeme, na vituo vya polisi, na 

kuhakikisha vituo hivyo vimejengwa 

katika wadi zote katika muda wa miaka 

tatu. 

17 Ruzuku yafaa kudhibitishwa uhalali na sio 

wa kudumu 

Kando na sekta au mali inaotumiwa sana 

katika usalama wa wakenya, uwiano wa 

kitaifa, na uendelevu wan chi, serikali 

yafaa kupeana ruzuku wakati uwezo wa 

kustawisha iko nadra kupoatikanaa. 

Ambapo ruzuku imepeanwa, kunafaa kuwa 

matarajio yanaoeleweka, na yanaonekana 

kwa mpangilio rasmi wa hilo nakala, kuwa 

sekta hio inafanya kazi ili iwe na ushindani 

mwafaka ndio isitegemee ruzuku tena. 

18 Kampuniu za kamari za kibinafsi 

zinachangia kukosa matarajio na umaskini 

mwingi 

Kampuni la bahati nasibu la kiserikali 

lichukue nafasi ya kampuni za kibinafsi za 

kamari, ambao mapato kutoka kampuni 

hilo kama ilivyo desturi nchi nyiongine, 

yatumike kwa mambo ya kuwainua 

wanarika, michezo, tamaduni na mambo 

mengine ya kijamii yenye manufaa kwa 

wananchi.  

19. Jukumu la weledi/wajuzi Kongamano la wenye ujuzi na mikakati 

yao ya upatanisho na ukosoaji weledi yafaa 

kuongezewa nguvu juu ya dhana ya sharia 

na iletwe katika sura ya 6 yote. 

20. Mafunzo ya maadili ya maisha na 

kuyatambua 

Mtalaa wa elimu kutoka ya zamani hadi ya 

sasa ambayo iko imehitimu kiviwango 

inafaa haswa kuhusisha maadili na uraia 

kama kitangulizi katika mitihani na hata 

kufuzu shahada. 

21. Andaa mipango maalum yenye husika na 

binadamu na usalama wa wakenya kama 

njia ya kupima utenda-kazi wa taifa, 

kaunti, na wadi 

Bodi la utafiti na idadi ya watu Kenya 

yafaa kuvumbua kipimo ya ukuaji wa 

binadfamu ambayo inaidilisha mlengo 

wajumuiya ya nchi, UN, nainaifanya 

kuipanua kifungu 43 juu ya uchumi na haki 



za kijamii. Ripoti hioyo uyafaa 

kuchapishwa kila mwaka. 

22 Punguza  mikopo serikali inayochukua ili 

kufadhili matumizi ya juu ya kiserikali 

1. Kando na wakati wa majanga ya kitaifa 

ya dharura au vita, ambazo utangazwa 

rasmi-deni ya serikali yafaa sharti iwe 

(imepitishwa na kamati ya mawaziri na 

bajeti imefamnywa) kwa miradi ya 

maendeleo pekee. 

2. Kunafaa kuwa dhamana na vikwazo kwa 

wale wanokiuka hii agizo. 

23. Zidisha uwezo wa mipangilio ya elimu ili 

kujuwa na kuyajibu maswala ya mahitaji 

spesheli. 

Tafuta na uwekeze katika talanta spesheli 

na mahitaji spesheli katika elimu ya awali 

ya watoto wadogo. 

24. Pima usawa mahitaji ya ukuaji wa uchumi 

na hitaji ili kulinda mazingira na 

uwakilishaji wa wanyama na miti kwa 

kizazi kijacho. Pia, epuka laana ya mafuta 

na madini, vile vile kuzitaifisha 

raslimali,vilevile kuinua kiwangoi cha 

utajiri wa  taifa, kaunti na mashinani 

kutoka kwa raslimamli za kiataifa. 

1. Patanisha na uunganishe sharia ya 

mazingira na viunga vyake katika 

uchimbaji madini na mafuta ya petroleum. 

2. Husisha ukarabati wa kuzuia uharibifu 

wa mazingira, kilimo na sehemu zote kama 

uwekezajoi wan chi za kigeni kwa faida na 

kwa msaada. 

3. Rahisisha na ueleze wazi jamii na raia 

kuhusu kufanya lolote lkile na 

wawekezaji,ikiwepo kuitumia afisi ya 

rapocha wa umma. 

25. Kutoka kilimo kidogo cha nyumbani 

kufikia kulima mashamba makubwa ya 

biashara na ufugaji nwa mifugo, kupitia 

kuwealeta waklulima wapya wenye ujuzi. 

1. Futa jasho, tia motisha na uinue ujuzi wa 

vijana wadogo ili kukichukua kilimo na 

ufugaji mifugo wa kisasa kwa manufaa ya 

kibiashara. 

2. Pendeleza unyunyizaji na ukulima wa 

sehemu zenye hali imekauka ya nhewa. 

3. Mafundisho yenye mkazo na mengi kwa 

wakulima juu ya kukabiliana na hali ya 

kubadilika kwa hali ya nhewa. 

26. Udhamini wa sekta ya kilimo yafaa 

kufuatwa na usaidizi mkubwa wa 

wakulima kwa mapito ya kuelekea mimea 

yenye faida na inayoiweza kukuzwa kwa 

kuhimili 

Wakulima wanafaa kusaoidiwa ili wakuwe 

washindani na wenye mazao. Haswa, sekta 

ya kilimo na mimea inayohitaji kutiliwa 

sana rasilimali za umma zinafaa kuwa na 

mipango kamili ya mapito kwa mimea 

ingine yenye faida au yenye mazao tele. 

27 Maliza ukiritimba na muungano wao 

katika sekta ya kilimoambao 

wanalazimishwa kutekelezwa kwa niaba 

ya wanaume-wa-katikati dhidi ya mapenzi 

ya wanaokuza bidhaa na wanaozitumia 

1. Kuza na zindua soko la bidhaa kwa 

bidhaa za kilimo. 

2. Simamisha kuzuiliwa kwa biashara ya 

bidhaa za kilimokama kupigwa mnada kwa 

kahawa. 



28 Andaa mikakati yote ya kupunguza bei ya 

chakula kwa mkenya wa kawaida kwa 

kushawishi mazao ya hali ya juu kwa 

wahusika wote. 

1. Kuhimiza biashara ya kilimo kikubwa 

kwa masoko ya kimataifa na kiasi kidogo 

kiuzwe kwenye masoko ya nyumbani. 

2. Kupunguza uharibifu wa chakula kwa 

kupatia sekta ya kibinafsi marupurupu  

 

29 Kusaidia wakulima na ukulima   kwa 

kuhimiza malipo ya fedha /vocha papo 

hapo badala ya uhamishaji wa chakula wa 

moja kwa moja. Hili ni rahisi kutekeleza 

na inaboresha  lishe na kusaidia wakulima 

1. MPESA husaidia kutuma na kupokea 

pesa kote nchini 

2. Kuhimiza washirika wa misaada ya 

chakula ya kimataifa kutumia pesa taslimu 

na vocha, hili linaweza kuanza kutumika. 

30 Kuongezea viwango vya usalama wa 

chakula nchini ili kuyafanya mazao yetu ya 

kilimo kuvutia katika masoko ya nje na 

hivyo kuongezea nafasi za ajira. 

1. Kusawazisha udhibiti wa minyororo ya 

uzalishaji wa chakula ili kuleta usalama na 

uwazi. 

2. Kumrudisha afisa wa ugani wa kilimo 

kwenye kazi kwa upana 

31 Kuongezea upatikanaji wa ardhi ya 

kuwekeza katika kilimo kwa vijana na 

wajasiriamali.  

1. Hakikisha kuna usalama wa kisheria ulio 

wazi na rahisi kwa mwenye ardhi, 

mjasiriamali, na mwekezaji. 

2. Kumalizia kudijitalisha umiliki wa ardhi 

na kuwezesha umma kuifikia kwenye 

‘database’ 

3. Kuramani na kuweka wazi kwa umma 

ardhi iliyomilikiwa na serikali ili 

kuikodisha kibiashara kwa masharti 

yanayoweza kufuatwa kwa urahisi. 

32 Kuongezea ajira na maisha kwa kuzifanya 

biashara ndogo rahisi kushindana na kukua 

1. Kukuza na kuzindua kipimo cha 

kurahisisha kufanya biashara ndogo kwa 

wakenya bali sio wawekezaji wa nje 

2. Kupunguza utozaji kodi wa biashara 

zinazoanza na zilendogo za angalau miaka 

saba kama njia ya kusaidia vijana katika 

biashara na kuwa na nafasi za ajira. 

33 Kukuza ujasiriamali na ujuzi wa vijana 

wakiwa na umri mdogo ili waweze 

kujitegemea 

1. Kulazimisha sekta ya kibinafsi kuunda 

shirika la kitaifa isiyo ya faida, inayotoa 

ushauri, mafunzo na vifaa vya kuwasaidia 

vijana wanaotaka kufanya biashara wenye 

umri wa kati ya miaka 18-35. Rais awe 

ndiye mwenyekiti. Vijana hawa pia 

wapewe washauri wa maendeleo ya 

biashara. 

2. Kutafuta vitengo vya utambuzi wa 

bidhaa   vyenye uzoefu nje ya nchi vilivyo 

tayari kuanzisha maduka nchini ambayo 

yanaweza kusaidia wajasiriamali kuwa na 



maarifa zaidi na kuwashauri kuhusu 

kuzalisha bidhaa zenye ushindani katika 

masoko ya ndani nay a nje. 

3. Unganisha ujasiriamali wa shirika hili na 

fedha za vijana za serikali. 

4. Shirika hili litoe utayari wa kazi, 

ujasiriamali, na mafunzo ya kifedha, kwa 

kutumia watu anaojitolea, katika mashule 

kuanzia kwa umri wa miaka 12 hadi 

wakafuzu. 

5. Mipango yote ya uwajibikaji wa 

mashirika ya kijamii ihamasishwe 

kujuimuisha kijenzi hiki. 

34 Kupatia wakenya wote kiwango cha chini 

cha elimu kinachowawezesha kupata ajira 

au nafasi ya ujasiriamali 

1. Kuhakikisha kwamba uwekezaji na 

sheria katika elimu zinatolewa kwa 

kuzingatia idadi ya watu na ufikiji wa 

kijiografia. 

2. Kukuza shule za kiufundi – katika umri 

wa ujana- kama njia mbadala katika njia ya 

kitaaluma. 

3. Kufanikiwa kwa pamoja kunahitaji lishe 

sahihi na kuchochea watoto mara baada ya 

kuzaliwa. 

 

35 Kuratibu mipango na maendeleo ya kitaifa 

na kaunti na kuhakikisha kuwa miradi ya 

kitaifa imetekelezwa, na maeneo 

yaliyoathirika zaidi yamenufaika. 

Kuimarisha mashauri ya serikali ya kati 

katika kupanga miradi ya kitaifa. 

36 Kugawia wasiojiweza ustawi wa nyumbani 

kwa kutambua kuwa kazi za nyumbani ni 

kazi pia zinazokubalika kisheria na 

huchangia sana kwenye kazi na thaman 

zinzafaa kuonyeshwa katika hatua zozote 

za kugawanyika au kutalikiana. 

Kuweka wazi katika sharia ili kusanifu 

maamuzi ya korti kwenye mchango, muda 

wa ndoa, na sababu nyinginezo kama 

ilivyo kwnye mfumo wa Kadhi. 

37 Kulinda watoto waliozaliwa nje ya ndoa Kutekeleza sharia na masharti yanayofaa 

na kupewa kipaumbele  

38 Kuchochea ili kuongezea utoaji wa 

hisani/hiari na kujitolea 

Serikali (KRA) itumie msimbo wa ushuru 

kuchochea utoaji wa hisani na majukumu 

ya shirika la kijamii. 

39 Weka mzigo wa ushuru kuwa kiwango cha 

chini ili kuwapatia wakenya nafasi ya 

kuchagua jinsi ya kutumia mapato yao 

kuliko serikali ambayo ina viwango vya 

juu vya utumiaji na uhamishaji mbaya  

1. Kuchukua hatua kali za kuzingatia 

mitazamo mipya ya kurahisiha ulipaji 

ushuru. 

2. Kupunguza ukwepaji wa kodi na 

wafanyabiashara ili kuhakikisha kuwa 

mapato yanatosha wakati kodi ya jumla 

inatolewa. 



3. Kuadhibu ukwepaji wa kodi pamoja na 

wale wanaosaidia ukwepaji huo katika 

sekta ya kibinafsi na katika serikali. 

40 Unganisha mishahara ya juu na ya chini 

katika Huduma ya Umma na kupunguza 

tofauti hizo 

Kuweka mipaka kwa nyongeza ya 

mishahara kwa wafanyikazi walio kwenye 

sekta ya umma wanaopata zaidi ya shilingi 

laki mbili kwa mwezi. 

41 Kuongeza uwajibikaji na utendakazi mzuri 

kwenye Huduma ya Umma 

1. Kuwaajiri makatibu wakuu kwa kutia 

mkataba ulio wazi na wenye vipimo vya 

utendakazi vinavyoweza kupimika na 

kufikiwa na umma. 

2. Maafisa wenye vyeo vikubwa 

watathminiwe kwa kutumia alama za wazi 

zilizopigwa moto kutoka kwa wateule wa 

kisiasa na ambazo ziko wazi kwa mapitio 

ya baadaye na PSC kwa wale 

waliofukuzwa kazi. 

 

 

Ugatuzi 

 Suluhisho Hatua inayohitajika 

1 Kwa kiasi kikubwa, wakenya 

wanafurahia ugatuzi na wangependa 

kaunti zote 47 zibaki. 

Kuhifadhi hali ilivyo. Kwa kutegemea 

masauriano zaidi na wakenya, nivizuri uzingatie 

kwamba japo Wakenya wanaunga mkono ugatuzi 

nakaunti zao, wanataka thamani bora ya pesa na 

pesa zitumike katika maendeleo tofauti na 

kwenye gharama za kawaida na za kiutawala 

zilizo juu. 

2 Utawala wa jinsia Kugombea kiti cha ugavana na naibu wake 

kuzingatie jinsia, gavana awe wa kiume na naibu 

wake awe wa kike au kinyume chake. 

3 Kujaza nafasi katika afisi ya naibu wa 

gavana 

1. Mwenzi wa mgombea kiti cha ugavana shharti 

awe wa jinsia tofauti. 

2. Pale nafasi inapojitokeza kya naibu wa gavana, 

na gavana akose kumteua naibu katika kipindi 

cha siku tisini, spika wa bunge kwa idhini ya 

bunge atateua naibu wa gavana. 

4 Usimamizi wa matumizi uwekezaji, 

na uajiri wa kaunti haukufanikiwa 

katika viwango vingi na umeleta 

matumizi mabaya na pia ufisadi 

zinazokandamiza ugatuzi na imekuwa 

kama kawaida kwa  

1. Urari wa matumizi ya fedha kati ya mara kwa 

mara nay a maendeleo uwe kama ule wa serikali 

ya kitaifa; 70:30 

2. Kuweka mipaka ya wanaoajiriw kwenye 

kaunti kwa kuzingatia idadi ya watu nan a idadi 

ya waajiriwa. 



Wakenya. Dawa yake ni kuwa na 

usimamizi mkali sana ufanywao na 

mashirika mahususi. 

3. Kuimarisha hali ya kujitegemea ya usimamizi 

wa bunge la kaunti kwa kuhakikisha uongozi wa 

bajeti za bunge hiyo zimejihami dhidi ya 

kuingiliwa kisiasa au kiholela na upande wa 

utendaji wa kaunti; hatua hizi zinafaa kufuata 

michakato ya usimamizi wa fedha za umma. 

4. Kuna akiba ubwa katika kuondoa urudufu wa 

kazi kati ya serikali kuu nay a kaunti.  

5. Kuboresha kazi kwenye serikali za kaunti: 

nyingi zina wafanyikazi zaidi wanavyohitajika. 

6. Ili kumaliza tabia ya miradi kutokamilishwa, 

palipo na mabadiliko ya utawala, Hazina haitofaa 

kuachilia pesa kwa gavana mpya kabla ya kupata 

orodha ya miradi ambayo haijakamilika na 

mpango alionao wa kuikamilisha. Iwapo hana 

mpango wowote na wala hataki kuikamilisha, 

awasilishe taarifa yenye maelezo kamili kisheria. 

7. Usimamizi wa miradi inayoanzishwa katika 

mwaka wa mwisho kabla ya kupiga kura tena 

uchunguzwe kwa undani na mdhibiti wa bajeti, 

bunge la kaunti seneti na mamlaka yote ya 

usimamizi. 

8. Kuimarisha mifumo ya kifedha kwenye 

serikali za kaunti na kuweka matumizi na bajeti 

kwenye mitandao. 

9. Kuimarisha afisi ya Mkaguzi Mkuu ambayo 

inafaa kugatuliwa ili kusimamia akaunti za kaunti 

na kutoa ripoti yake kwa njia wazi iayofikika. 

10. Pesa ziachiliwe na Mdhibiti wa Bajeti baada 

ya kutathminiwa na kuthibitishwa kwamba 

zilizotumwa awali zimetumika ipasavyo. 

11. Kila mradi wa maendeleo unafaa kuwa na 

kibao kinachotoa maelezo yake, mwenye 

kandarasi, na nambari za simu ili wakenya 

waweze kutoa taarifa iwapo watagundua kasoro 

yoyote katika utekelezaji wake.   

 

5 Fanya ajira za kaunti kuwa na 

ujumuishi zaidi, zenye kuzingatia 

misingi ya sifa zinazohitajika na 

inayolenga utendakazi. 

Jinsi PSC inavyojitegemea, vivyo hivyo 

idhihirike kwenye kaunti. Jukumu hilo iwe na 

wajibu wa kuajiri wafanyikazi wapya kuweka 

viwango vya ulipaji vinavyolingana na vya 

serikali ya kitaifa huku ikihakikisha ujumuishi na 

ikijenga uwezo na ujuzi wa walioajiriwa. 

6 Kuhakikisha pesa ya maendeleo 

imebajetiwa ili kushughulikiamahitaji 

maalum kwenye wadi badala ya 

1. Kuunda na kupitisha sharia kuhusu uundaji wa 

kambi za kaunti, misaada yenye masharti, na 

ufadhili na uwekezaji wa wafadhili wa kigeni. 



kaunti au maeneo bunge kupewa pesa 

nyingi.  

2. Kuzingatia jinsi wawakilishi wa wadi 

wanaweza kusimamia fedha za basari tu huku 

wakihakikisha pesa za maendeleo ya kaunti 

(CDF) hazigongani na maendeleo ya lazima ya 

kaunti. 

3. CRA ibadilishe mgao wao wa mapato haswa 

katika kugawa pesa kwa wasiojiweza ilikulenga 

wadi kwenye bajeti za kaunti. 

4. Shirika l Kitaifa la Takwimu itoe lengo na 

kipimo cha ndani cha ustawi na usalama wa 

binadamu, pamoja na uendelevu wa mazingira ya 

wakenya kama njia ya kupima utendaji wa 

kitaifa, kaunti na wadi. 

5. Misaada yenye masharti inaweza kutumika  

kutia kaunti moyo na pia uudaji wa kambi 

zinazoboresha utoajo na upangaji wa maendeleo. 

7 Boresha sera na taratibu zinazosaidia 

kaunti kukuza uchumi wao 

1. Kanuni za serikali ya kaunti na ukusanyaji wa 

mapato usigongane na motisha ya uwekezaji na 

uzinduzi. 

2. Kila kaunti kuanzisha na kuweka kwa umma 

kanuni ya ujasiriamali na uwekezaji 

inayotekeleza katika njia bora na inayoweza 

kutabirika. 

3. Biashara mashinani – kaunti zihakikishe 

makundi kwenye maeneo ya ndani yameanza 

biashara kwa kushirikiana na kuhakikisha 

imekuwa rahisi hata kwao kuziendeleza, 

kujifunza na kuunganika na masoko. 

4. Kudijitalisha ukusanyaji wa mapato ili kuzuia 

wizi mdogo mdogo. 

5. Weka mkanda mwekundu kwa kiwango cha 

chini kwa kufahamu kwamba wanashindana na 

kaunti na nchi nyingine. 

6. Pasiwe na kutoa ushuru mara mbili au kanuni 

mara mbili kwenye viwango vya kitaifa na 

kaunti. 

8 Kulazimisha utunzaji wa mazingira 

endelevu wa uchimbaji madini na 

unyonyaji wa mafuta unaotabirika, 

unaofaa kisheria na mzuri kibiashara 

ili kuongeza ustawi katika kaunti. 

Makubaliano ya kweli, sera na kanuni katika 

madini na mafuta inapaswa kufanywa kwa umma 

katika njia inayopatikana, pamoja na uhasibu 

wazi wa ushiriki wa umma na tathmini ya athari 

za mazingira 

9 Kufafanua, kunakili gharama na 

kuhamisha fedha kulingana na kazi za 

kitaifa na kata. 

 

1. Ni sharti tumalizie kwa haraka uhamishaji wa 

majukumu kutoka kwa serikali kuu hadi ya 

kaunti mara moja tu. 

2. Mara tu majukumu haya yanapoletwa kwenye 

serikali ya kaunti, nashirika yasiyo yakiserikali 



yanayofanya kazi za kaunti yanafaa kuundwa 

upya. 

3. Pesa hufuata majukumu. Tunahitaji 

kukamilisha gharama ya kazi za kitaifa na kaunti. 

Hivyo kunaeza kuwa na nyongeza katika ugawaji 

wa fedha kwenye kaunti. Waliozungumza na 

jopokazi walipendekeza kaunti zipate kati ya 

asilimia 35 na 50 ya mapato ya serikali ya kitaifa.  

4. Hatua ya ugawaji inafaa kuwa rahisi sana kwa 

wananchi kuelewa na iongozwe na kanuni za 

kikatiiba kwa kuzingatia usawa na mahitaji ya 

kipekee. 

5. Nyongeza ya pesa katika kaunti ongozwe na 

ugawaji wa mapato unaozingatia idadi ya watu; 

afya, ambayo inahitajika sana na wakenya wote, 

kilimo, na utoaji huduma na wala sio ukubwa wa 

ardhi na vile vile kwa kuangalia ubaguzi 

uliokuwapo na uliopo. 

6. Kila wadi ipate faida ya angalau asilimia 30 ya 

fedha ya maendeleo katika kila kipindi cha miaka 

mitano. 

7. Weka wazi na kusimamia vyema fedha 

zinazozalishwa na kaunti. 

8.   Kutengeneza kichocheo kwa kizazi kilicho na 

uwazi katika raslimali za kaunti kwa  

kutoa pesa zaidi kutoka kwa vifaa vya kitaifa 

vilivyounganishwa na hii. 

9. CRA kuchunguza kiwango ambacho kaunti 

zinafaa kuwa zikikusanya na kuiwekwa katika 

mgao wao wa kila mwaka. 

10.CIDPs zafaa kuunganishwa na uchunguzi ulio 

wazi wa mahitaji ya maendeleo katika kila wadi. 

11.Kata ushuru kulingana na mhasibu mkuu wa 

mahesabu ya kiserikali-Ni heri pesa ibakie 

kwenye mifuko ya wakenya mpaka kuwe na 

uhasibu na usimamizi wa matumizi yake,katika 

ngazi za kitaifa na hata kaunti.Kisha ushuru 

upandishwe na utenda kazi wao. 

11 Kuimarisha mazungumzo na 

mshikamano wa kijamii katika 

kaunti,hususan kaunti ambazo zina 

makabila mengi kwa lengo la 

kuhakikisha kuwa jamii zenye idadi 

ndogo ya watu zinasikika na 

kuheshimiwa 

1. Uagaziaji zaidi wa kimila na heshima ya 

kuandaa na serikali za kaunti. 

2. Chukua hatua za kuhakikisha mashule katika 

kaunti yanajumuishwa kikabila na kidini 

3. Miradi ya maendeleo iliyogawa na miradi ya 

mazungumzo na jamii ambazo zimekuwa na 

historia ya mizozo. 



12 Wakenya wanahitaji huduma za afya 

njema kabisa ikiwa nchi hii itaweza 

kuwa na mazao na kuendelea 

mbele.Kulipia huduma za afya 

inakula sana akiba za kifamilia na 

hata saa zingine hulazimu kuuza 

sehemu za ardhi,amabayo kwa saa 

zingine huleta mzozo siku za usoni. 

1. Pendekezo za katiba kuhusu afya hazizingatiwi 

kikamilifu. 

2. Majukumu ya afya yafaa kubakia na serikali za 

kaunti na fehda ziteremshwe juu ya jukumu hilo. 

3. Tunahitaji agazo lenye nguvu sana kuhusiana 

na afya ya kimsingi na ile zulilifu. 

4. Wakenya wanahitaji kipengee cha uhuru wa 

wagonjwa kukabiliana na maswala 

yafuatayo;Ulipaji umejawa na ufisadi na 

uongezeko wa pesa wakati wakenya 

hawajiwezi.Hakuna hospitali ina ruhusa ya 

kuwazuia wagonjwa cha lazima pasipo na 

pesa.Kunafaa kuwa na adhabu kali kwa vipimo 

vyenye makosa.Vituo vyote vyafaa kuwa na visa 

vya dharura dhabiti.Wagonjwa wote wanafaa 

kuogeleshwa kwa upole na kupata huduma 

inayostahili. 

13 Hatutafaulu kupata huduma za afya 

safi kama usimamizi wa afya 

utakuwa ghali mno na kiwango cha 

ufisadi kibakie kuwa juu pia. 

Gharama za usimamizi wa Bima ya Afya (NHIF) 

zinapaswa kupunguzwa zaidi kwa kutumia 

teknolojia,kupunguza visa vya ufisadi na 

kuongeza tija.Gharama hizi za kiusimamizi 

zinapaswa kuwa kati ya 55  na 10%. 

 

Ufisadi 

 Suluhisho  Hatua inayohitajika 

 1 Kurudisha hadhi ya huduma ya umma 

kwa kupunguza migogoro ya ihasidi, 

ujihisishaji kwenye biashara na 

kuongezea uwazi na kuzuru kwingineko 

ilikujifundisha kuhusu utendakazi.  

1. Kuhusisha mafunzo ya uadilifu na tathmini 

ya utendakazi kwenye kila kozi ya huduma ya 

umma inayohitaika kwa kupandishwa cheo au 

kuhamishwa kikazi. 

2. Kuanzisha mbinu za ufichuzi/upulizaji 

kipenga kwa wafanyikazi wa umma. 

3. Mikataba yote ya wateuliwa wa vyeo vya 

juu iwe wazi kuhusu utendakazi pamoja na 

sheria za kuachishwa kazi iwapo mtu 

atashindwa kutenda kazi. Pia, kupitia mikataba 

yote ya maafisa wakubwa kila kati ya mwaka 

na kuwaachisha kazi wasio na rekodi nzuri ya 

kazi na wenye kuhusishwa na ufisadi. 

4. Afisa wa serikali asifanye biashara yoyote 

na serikali. 

5. Mke au mume wa mfanyikazi wa serikali 

asifanye biashara yoyote na serikali lakini 

anaweza kuifanya katika sekta ya kibinafsi. 



6. Ili kujihusisha na biashara nje ya serikali 

baada ya masaa ya kazi, mfanyikazi wa 

serikali anafaa kupata kibali kutoka kwa 

msimamizi wake kazini. Kibali hiki 

kitadhihirisha kuwa kazi au biashara hiyo 

haijazuiliwa kisheria, haimzuii afisa kutenda 

kazi yake na wala haiharibu hadhi ya huduma 

ya umma. 

7. Afisa wa serikali atahitajika kuwasilisha 

ripoti iliyoandikwa kwa Tume mpya ya 

Maadili na Uadilifu kuonyesha hitaji la 

kifedha au nyinginezo aliyenalo yeye, 

mke/mume wake au mshiriki wake kisheria, 

mtoto au mzazi katika maamuzi ya MDA 

alikoajiriwa au katika serikali. 

8. Mke/mume, mtoto, au mzazi wa mfanyikazi 

wa serikali atawasilisha ripoti iliyandikwa kwa 

Tume ya Maadili kuhusu mahitaji ya kifedha 

au mengineyo aliyonayo kwenye MDA 

iliyoajiri huyo Afisa. 

9. Afisa wa umma atawasilisha taarifa 

iliyoandikwa kwa msimamizi wa mkuu wa 

hisa au kifedha na riba nyinginezo katika 

kampuni zinazohusiana na shirika 

lililomuajiri. 

10. Maafisa wakuu wa umma wanaowakilisha 

serial kwenye bodi za kampuni za kibinafsi 

waeleze kwa uwazi ushawishi wowote 

unaowez kuleta mgogoro kwenye masuala 

yanayozungumziwa. 

11. Afisa wa umma hataweza kutoa maamuzi 

au kushiriki katika maamuzi yanayoathiri 

ushawishi wa kifedha au mengineyo kuhusu; 

 Mke/mume wake au mshiriki wake wa 

kisheria, mtoto, au mzazi. 

 Watu binafsi au wanasheria 

aliojihusisha nao kwa kipindi 

kilichopita vha miaka mitano. 

 Watu binafsi au 

wanasheriawaliomfadhili katika 

uchaguzi wake katika kipindi cha 

miaka mitano kilichopita. 

 Makampuni au taasisi ambako afisa 

huyu anatarajia kuwa mwajiriwa. 

 Mtu binafsi au mwanasheria ambaye 

yeye, mke/mume wake, mtoto, au 



mzazi wake wanahusika katika 

shughuli za kisheria au wanaodaiana. 

2 Jukumu kwa kujiuzulu Viongozi wanahitaji kuwa na jukumu la 

kisiasa kwa vitendo visivyopendeza vya 

serikali vinavyosababisha majanga hatari kwa 

kujiuzulu ii kuwepo na hatua ya kutafta njia 

mwafaka ya kuendesha usimamizi ufaao. 

Viongozi waelewe kuwa kujiuzulu sio tu njia 

bora pale palipo na utekelezaji wa majukumu 

tu bali pia ni njia ya kuonyesha heshima kwa 

wakenya na huashiiria uwajibikaji. 

3 Uwajibikaji katika uongozi Mojawapo ya sifa za kuwa katibu mkuu au 

mwanabaraza wa mawaziri hata kwenye 

kaunti ni kuwa tayari kuhusika kuleta 

mafanikio kwa kutumia huduma zilizopo na 

kuziendeleza kwa niaba ya wakenya. Iwapo 

mkenya atatumia na kufaidika na huduma 

hizo, afisa huyu pia zinamfaa. Watoto wa 

mawaziri watumie huduma hizo zilizopo kama 

vile, elimu, matibabu na mawaziri wote wa 

serikali kuu na kaunti wazitumie pia.  

4 Uchunguzi na uendelezaji wa kesi 

wenye nguvu. 

1. Kuimarisha afisi za DPP na DCi kila 

wakati. 

2. Shirika la kuokoa mali lihamishwe hadi kwa 

afisi ya DPP ili kuwe na usimamizi bora 

wakuokoa mali kutoka kwa magaidi 

watuhumiwa. 

5 Benki zinazosaidia ufisadi 

ziwajibishwe.  

1. Benki inayohusika kwenye hatua za kifisadi 

za pesa ilipe pesa zote zilizopitishwa kwake 

pamoja riba. 

2. Wote wanohusika katika utumaji na utoaji 

wa fedha za kifisadi pamoja wanaowalinda 

wanafaa kushtakiwa na kutozwa faii huku 

wakilipa fedha na mali yote iliyopitishwa 

kwenye benki hiyo pamoja na faini ambayo ni 

asilimia ya fedha zilizotumika. 

3. Afisa mkuu wa benki anafaa kutozwa faini 

pia huu akilipa mali yote au sehemu ya mali 

hiyo iliyopondwa na kupitishwa kwenye benki 

yao na kutozwa faini pia, na kufungwa bila 

nafasi ya faini ya kutoenda jela. 

4. Benki zinazopatikana na ufisadi mfululizo 

zipokonywe leseni zao za kazi.   

6. Fedha za umma zilizotumiwa kama 

udhamini au ruzuku ziambatane na 

madhara ya uhalifu na ufisadi na kuwe 

1. Dhamini za dharura za vitengo vya sekta ya 

kibinafsi zenye hisa za serikali zinazotumia 

rasilmali za umma ziambatane na mabadiliko 



na mipango wazi ya kuzirudisha zikiwa 

na faida. 

makali yaonekanayo ambayo ni pamoja na 

uchunguzi wa kifedha, wa malipo 

yaliyofanywa ya kiutendaji, wa tabia za 

kimaisha, mabadiliko ya usimamizi na 

mpango ullio natarehe ya kurudisha /kuokoa 

mali na fedha za umma. 

2. Kama Rais alivyoamuru Novemba 2015, 

mashirika yasiyo ya kiserikali yatengezwe 

kwa kuwa na malengo mapya kwenye kiini 

kikuu cha biashara na pia kupunguza uharibifu 

huku maadili yakizingatiwa. 

3. Kuhimiza ubinafsishaji wa hisa za serikali 

ktika mali isiyoleta faida kwa umma na 

kuchukua muundo wa mashirika. 

4. Pale ruzuku inapotolewa,  pawe na 

matarajio yenye faida yanayojionyesha katika 

stakabadhi rasmi ya mipango kwamba sekta 

hiyo inajikakamua kutohitaji ruzuku tena. 

7 Kanuni za maadili mema kwa viongozi Kuhakikisha viongozi wana maadili ya hali ya 

juu kwa kuweka mikakati ya kisheria na 

kanuni za madili mema ambayo ni pamoja na 

ufichuzi wa kifedha. Mawaziri wote,makatibu 

wakuu, na wagombea wa kiti cha ugavana 

watafuata kanuni za maadili pamoja na 

kusema wazi utajiri wao, hatua za kuweka 

wazi fedha zilizochapishw na kusikizwa katika 

bunge kabla ya uteuzi wao. 

8 Kupeana kifuta jasho kwa habari 

zinazoelekea kufuzu kwa utekaji wa 

mali na kushtakiwa kwa wafisadi. 

Kutoa asilimia tano ya mali iyiyopatikana 

kutoka kwa mashtaka ya ufisadi na kumpa 

aliyetoa taarifa kuihusu mali hiyo na 

mshtakiwa na iwe siri kwa kuzingatia usalama 

wa mtu huyo. 

9 Uongozi wa utendakazi wa kitaifa na 

kaunti ufuate ufichuzi wa fedha ya 

umma. Hawa ni pamoja na rais, 

mawaziri, magavan, makatibu wakuu, 

afisa wakuu na wenyekiti wa mashirika 

yasiyo ya kiserikali na makampuni 

yenye hisa za serikali ya Kenya. 

Kuweka wazi kwa umma hisa, ajira, amana za 

familia na za biashara, majumba, kandarasi za 

serikali, ukurugenzi uliosajiliwa, ubia, madeni, 

dhamana, uwekezaji, akaunti za kuwekeza, 

mali yoyote yenye thamani ya  zaidi ya milioni 

kumi, pahali pengine popote anapotoa mtu 

mapato, zawadi zenye thamani ya zaidi ya elfu 

hamsini (50,000) akiwa kazini, usafiri 

uliofadhiliwa na vitengo visivyo vya 

kiserikali, na uanachama wa mashirika yoyote 

yanayoweza ushawishi uletao mgogoro. 

10 Kuzuia ukandamizwaji wa kisheria na 

maafisa wa umma,  wa wafichuzi wa 

habari  na wanahabari wanoripoti 

Kurekebisha Sheria ya Kuharibu Jina ili 

kuzuia maafisa wa umma kuchukua hatua pale 



kuhusu ufisadi na wizi wa pesa wa 

akili. 

ambapo amepatikana na hatia, kuhusu masuala 

ya madili na ufisadi. 

11 Kuongeza mahakama imani. 1. Kuongeza imani ya umma kwenye 

mahakama kwa kutambua kuwa kanuni kuu za 

katiba nchini ni ugavi wa mamlaka kati ya 

mikono ya serikali na uwajibikaji kwa 

wanainchi. Hali ya mahakama kuwa 

inayoweza kujisimamia ilindwe kama kanuni 

kuu ila iwe pia inaweza kuwajibika kwa 

wakenya. 

2. Kuwe na nafasi ya kipekee ya majaji na 

mahakimu watakaoshughulika na kesi za 

ugaidi, madawa ya kulevya, ufisadi na makosa 

mengine ya kigaidi na wawe na usalama wa 

kipekee unaotolewa na nchi/taifa. 

3. Uwezo wa tume ya huduma za mahakama 

wa kuadhibu majaji ufanywe mpana ili tume 

hii iweze kuhudumia kisheria kamosa madogo 

madogo ya kitabia ya majaji yanayoathiri 

hadhi ya haki inayotolewa bila kuelekea hatua 

za kikatiba za kumwondoa afisini. 

4. Imani ya watu kwa mahakama inahitaji 

watu kuamini jinsi mashtaka dhidi ya 

wafanyikazi wa mahakamani 

yanavyoendeshwa. Ili kuimarisha hatua za 

kushughulikia mashtaka mahakamani, afisi ya 

mtetezi wa wanamahakama inahitaji kupigwa 

jeki ili iweze kufikika  na umma. 

12 Hatua zichukuliwe  li kuzuia matumizi 

mabaya ya shughuli za korti ya 

kukawisha na kukandamiza haki haswa 

pale watu wakubwa wanahusishwa na 

ufisadi. 

Kupunguza muda unaotolewa ili kukamilisha 

kesi zinahosiana na uchumi na ufisadi.  

13 Kutekeleza ukaguzi wa kujitegemea na 

mkali wa matumizi ya umma ili 

kuhakikisha inateka thamani ya pesa. 

Hatua za ukaguzi ziwe na thamani na mkaguzi 

mkuu awasilishe kwenye bunge aina zifuatazo 

za ukaguzi: 

 Ukaguzi wa kifedha wa akaunti zote za 

serikali ya kati huku maoni yake 

yakitolewa kwa njia mbili kuhusu 

akaunti hizo. Ya kwanza ikiwa ni 

iwapo akaunti hizo zinatoa mtazamo 

wa kweli na haki huku ya pili yakiwa 

ni kuhusu udhibiti, yaani kama fedha 

ziliidhinishwa na idara kutumiwa kama 

inavyodhihirika. 



 Aina nyingine ya ukaguzi inafaa 

kuonyesha thamani ya pesa kwa 

kupima uchumi, na ubora wa matumizi 

ya rasilmali za umma. Hii aina 

inafaakuonyesha iwapo rasilmali 

zilitumiwa vibaya kwa kununua vifaa 

visivyohitajika au la. 

14 Afisi ya Mkaguzi mkuu kuongeza 

uwezo wa kufikia kaunti. 

Kugatua afisi ya Mkaguzi mkuu hadi kwenye 

kaunti. 

15 Kuimarisha usimamizi wa fedha za 

umma kwa kuiongezea kwenye afisi ya 

Mkaguzi mkuu. 

1. Kuboresha usimamizi wa manunuzi ya 

matumizi umma. 

2. Kuboresha ukaguzi wa kabla ya matumizi. 

16. Kuongezea uchunguzi wa mfumo wa 

manunuzi ya umma na wafanyakazi 

wake na kuhakikisha ukaguzi wa mara 

kwa mara. 

Afisa wa manunuzi asiwe kwenye nafasi moja 

kwa zaidi ya miaka miwili. 

17.  Kuimarisha uwezo wa mdhibiti wa 

bajeti ili awe na uwezo wa kutambua na 

kushughulikia matumizi mabaya ya 

fedha na hatua zisizokubalika  kisheria 

kwa wakati ufaao. 

1. Hatua zinazotumia teknolojia na mishakati 

ya haraka iwekwe ili kufuatilia namkutoa 

majibu ya haraka ya kusimamisha fedha za 

umma zinazogawanywa kwa njia isiyofaa. 

2. kuautomatisha mifumo yote ya malipo ya 

serikali. 

18 Kufanya Kenya kuwa taifa ya kutoa 

huduma kielektroniki kwa asilimia, kwa 

kuzifanya huduma zote, hatua, mifumo 

ya malipo na uwekaji rekodi za serikali 

wa kidijitali., 

1. Haya ni pamoja na kuwapatia wakenya 

vitambulisho vya kidijitali na rekodi na 

maelezo ya afya ya kielektroniki. 

2. Wakenya waweze kupiga kura 

kielektroniki. 

19 Kama Rais alivyoamuru Novemba 

2015, mashirika yasiyo ya kiserikali 

yatengezwe kwa kuwa na malengo 

mapya kwenye kiini kikuu cha biashara 

na pia kupunguza uharibifu huku 

maadili yakizingatiwa. 

 

Kutengeneza sharia ya kubadili mashirika 

yasiyo ya kiserikali na kuhakiki  sheroa 

zilizopo ili kuhakikisha  mfungamano. 

20 Mtalaa wa elimu uongeze vipengele vya  

maadili na uraia kama hitaji muhimu 

kwenye mitihani na kufuzu kwao, 

kutoka kwenye kiwango cha chini hadi 

cha juu kabisa cha elimu. 

Wizara ya elimu, na taasisi nyinginezo, za 

kibinafsi au za umma, zinazotoa mafundisho 

/elimu kwa wanafunzi, wawe wanarika au 

wazee,  zinafaa kufuata muundo huu. 

21 Maafisa wakuu hawafai kutumia fedha 

za umma kujifurahisha. 

Bajeti za kuunda upya afisi, katika kila tawi la 

kiserikali zinafaa kuwasilishwa katika bunge 

angalau mara moja kwa kila miaka mitatu. 

22 Kupunguza uharibifu unaoshuhudiwa 

kwenye umma unaofanya vifaa na 

magari ya serikali kuachwa bila 

kutumika. 

Bajeti zote za ununuzi ziwekwe kipengele cha 

kuzikimu. 



Kuboresha usimamizi wa utupaji wa mali ya 

serikali  na kuunda kamati maalum ya utupaji 

wa mali inayohitaji kutupwa. 

23 Kama Rais alivyoamuru Novemba 

2015, sawazisha bei za serikali za zile 

za soko. 

Mamlaka ya usimamizi wa manunuzi ya 

umma ichapishe kwa upana orodha ya 

marejeleo ya bei ya huduma na bidhaa. 

24 Kuadhibu wale wanaoepuka kulipa kodi 

pamoja na wanaowasaidia kuepuka 

walio kwenye sekta za kibinafsi na 

kwenye serikali. 

Washirika wa kihasibu na kisheria, Mamlaka 

ya Mapato, na vitengo vinginevyo vya 

kiserikali, pamoja na wafanyikazi wake, 

waweze kutozwa faini kali kwa kuwezesha 

uepukaji wa kulipa kodi wa watu binafsi au 

biashara.  

25 Kutambua na kupunguza vifuta jasho 

katika huduma za umma zinazoendeleza 

ufisadi, ulinzi kwenye milango, na 

utafutaji wa ada za nyumba.  

Kuondoa marupurupu ya usafiri.  

Kufanya ukaguzi wa hali ya juu wa 

marupurupu hasi ya kisheria, sera na utawala 

kwenye huduma za umma yanayokandamiza 

thamani ya fedha, haki na ubora wa huduma 

za umma. Matokeo yake yaunde sera 

nayatekelezwe. 

26 Kando na kuwaadhibu wafisadi kwa 

kuwaweka jela, walioibia wakenya 

wahakikishwe kuwa hawana nafasi tena 

kwenye uongozi, kwenye huduma za 

umma au hawafanyi biashara na 

serikali. 

Kuwataja na kuwaaibisha washtakiwa wa 

ufisadi kwa kuweka wazi mali iliookolewa na 

kuwataja majina yao kwenye umma. 

Wanaoshtakiwa waondolewe kwenye 

kuhudumia umma na wazuiwe kufanya 

biashara na serikali.  

27 Kuepuka biashara kubwa zinazoweza 

kufeli ambazo zitahitaji kudhaminiwa 

na rasilmali za umma. 

Pale kampuni za aina hii zinapokuwepo kwa 

muda Fulani, ziwe chini ya utawala mkali wa 

kiserikali. 

28 Kuhakikisha hakuna vitengo vya sekta 

ya kibinafsi vilivyo vikubwa 

vinavyofurahia ukiritimba na ambavyo 

kuanguka kwake kunaweza kusababisha 

maafa ya kitaifa. 

Kuimarisha uwezo wa kujitegemea kwa 

mamlaka ya ushindani ili kupunguza  ukuaji 

huu kuwa mkubwa-unaoweza-kufeli. 

29 Mpango wa kitaifa ulio wazi 

unaowasilisha mabadiliko ya sekta ya 

umma na mfumo wa kaunti ulionyooka. 

Hili litaweza kuhitaji mpango wa 

maagizo wenye mkakati wazi wa 

mawasiliano na kisiasa.  

1. Kuondoa kurudufu kwa majukumu ya kazi 

kwenye viwango vya kitaifa na kaunti ili 

kuleta matumizi ya pesa yaliyopungua. 

2. Kusawazisha malipo ya serikali ya kaunti na 

ya kitaifa 

3. Kutumia “uharibifu wa kiasili” na kuondoa 

ajira ili kupunguza ukubwa wa huduma ya 

umma. 

30 Kuhakikisha viongozi wana maadili ya 

hali ya juu  kwa kuweka mikakati ya 

kisheria na kanuni za madili mema 

ambayo ni pamoja na ufichuzi wa 

kifedha. 

Mawaziri wote,makatibu wakuu, na 

wagombea wa kiti cha ugavana watafuata 

kanuni za maadili pamoja na kusema wazi 

utajiri wao, hatua za kuweka wazi fedha 

zilizochapishw na kusikizwa katika bunge 

kabla ya uteuzi wao 



31 Kuunganisha mifumo ya kitamaduni na 

kijamii zinazotuza au kuondoa heshima 

ya mtu na familia kwenye vita dhidi ya 

ufisadi. 

1. Kuhakikisha kuwa wazee wote nchini 

wanaoendesha sherehe za jandoni kwa 

wanarika wamefundisha haja ya kuwa 

waadilifu. – kwamba waitunze Kenya kila siku 

kwa kupendana ka kupinga ufisadi. 

2.  Kupanga kongamano la mwungano wa 

uongozi kwenye kiunzi cha uadilifu katika 

kukubali wanachama wapya. Wale 

wanaohusika na matumizi mabaya ya ofisi na 

ufisadi wasikubaliwe kwenye mwungano huo. 

32. Dini ilindwe kutokana na ufisadi na 

wizi wa fedha wa kiakili. 

1. Mkuu wa sharia apange kongamano koja 

kuu ya makanisa, misikiti, mahekalu na dini 

zingine na washikadau ili kujadiliana na 

kukubaliana kuhusu mhimili wa kisheria, 

uliochukuliwa kwenye sharia ambao utaokoa 

dini kutokana na ufisadi na wizi wa fedha 

huku ukiboresha utawala. 

2. Kuhakikisha kuna waziri ambaye 

anashughulikia masuala ya dini kwa 

ukamilifu. 

33 Michakato ya muungano wa wenye 

ujuzi kwa mazungumzo na kusuta 

kwenye ujuzi yafaa kutiliwa nguvu 

upya kama ipasavyo kisheraina 

ilivyoletwa katika kipengee chote cha 6. 

Wenye ujuzi wanafaa kuwa wamekinziwa 

kisheria na uwazi na uwajibikaji wa kiumma 

na mbinu za adhibu kwa wanachama ambao 

ugandamiza juhudi na viwango vya kisheria. 

34 Shukisha hamu ya kusaka pesa kupitia 

kwa ufisadi ili kusababisha maisha ya 

kustaafu.Maafisa wanaopitia maisha ya 

kibinafsi kutoka maisha ya huduma ya 

umma wanafaa kupewa sapoti mingi ili 

kuwawezesha kupata miradi na ajira. 

1.Sekta ya kibinafsi yafaa kupewa jukumu la 

kuanzisha kikundi cha kujitolea mabacho 

kinanuia kusababisha ajira njema kwa 

wahudumu wa umma wa kitambo walostaafu 

na wale waliotenda kazi yao kwa maadili 

mema na kwa moyo mweupe. 

2.Kila afisi ya huduma za watu, PSC, na idara 

ya huduma z umma yafaa kuhakikisha kuwa 

kuna mpangilio mwafaka ya kutoka 

yanaoagazia kazi na kuelezewa kibinafsi na 

huduma za kuwekwa mahali. 

3.Malipo ya uzeeni yanafaa kulipwa bila 

kuchelewa 

35  Kufuatilia na kutoa ripoti kwa umma 

kuhusu hali ya maadili ya maisha kote 

nchini huku yakitolewa mafundisho ya 

maadili na uongozi wa umma.  

1. Tume ya Maadili na kupigana na ufisadi 

ilenge kusimamisha ugaidi wa kiuchumi na 

ipewe ulinzi kikatiba kama tume ya sura ya 

kumi na tano, hali kadhalika sehemu ya 

maadili ipokezwe tume ya maadili 

iliyopendekezwa na BBI. 



2. Tume hii iliyopewa mamlaka haya imshauri 

rais kuhusu viwango vya maadili kote katika 

maisha nchini. 

3. Tume hii inafaa kufuatilia na kutoa ripoti 

kwa umma kuhusu viwango vya maadili kwa 

wafanyikazi wote wa umma. 

4. Kuendeleza uchunguzi kimaadili, nidhamu 

na ubora wa kila sehemu ya serikali kila 

mwaka, na maoni ya wakenya na kasha 

kuweka wazi kwa umma matokeo yake.  

36 Kuweka juhudi kali za kidijitali na 

kupigana na ufisadi kwenye sekta ya 

uuzaji na ununuzi wa ardhi ili kusaidia 

kutabiria wakenya  ambao hufaidika 

kutokana ardhi. 

1. Kupiga ufisadi marufuku kwa hali ya juu 

katika manunuzi ya ardhi, kwenye bodi za 

ardhi, usajili wa ardhi, kwenye kanju na 

kwingineko. 

2. Kuomba rais aelekeze hatua za kupigana na 

ufisadi kwenye sekta ya ununuzi na uuzaji wa 

ardhi na kutekeleza sharia hiyo kwa mpigo.   

37 Kupunguza ushawishi unaoleta 

mgogoro  katika huduma za umma na 

kwenye mashirika yasiyo ya kiserikali 

yasiyolipa kodi. 

Kumalizia na kufanya sharia dhidi ya 

ushawishi uletao migogoro  kenye huduma za 

umma na mashirika yasiyo ya kiserikali 

yasiyolipa kodi. 

38 Wakenya waliliambia jopokazi kuwa 

‘sekta ya mashirika yasiyo ya kiserikali 

hujidai kutoa nafasi za ajira. Na kwa 

kuwa tunang’ang’ana na ajira, 

tunang’ang’ana pia kukosoa shirika 

linalofanya makosa. Kunayo yaliyo 

mazuri na mengine ni mabaya.’  

‘taabu za wakenya zinatumika 

kuwanyanyasa kwa faida ya mashirika 

yenyewe. Taabu hizi haziishi kwa kuwa 

kuna viinua mgongo vya 

kuzinyamazisha’  

1. Misaada kutoka kwa mashirika haya nay a 

wafadhili iweze kufanyiwa ushiriki umma 

kama miradi mingineyo na pia izingatie sharia 

na sera zilizopo katika kutekeleza mipango 

yao. 

2. Kusajili miradi yote ya mashirika haya na 

ya wafadhili kote nchini kwenye rejesta 

inayoweza kupatikana kwenye mitandao. 

Inafaa kuonyesha habari kuhusu mradi huo, 

malengo yake, maeneo ya kazi, kiwango cha 

fedha zilizotumika, wafadhili, na nambari ya 

uwasilianaji.  

39 Kulinda, kuwezesha na kuheshimu 

wafuchuaji wa habari muhimu. 

Wapewe tuzo na msaada wa kitaifa. 

 

USALAMA NA ULINZI 

1 Sawazisha dhamani ya maisha ya 

wakenya kila sehemu ya nchi 

Ni sharti tuache mazoea ya dhana kwamba 

kuna matokeo tofauti ya vurugu katika 

sehemu tofauti ya nchi. Kufanya mabadiliko 

haya kunahitaji usawa katika usambazaji wa 

maafisa wa polisi, mashtaka na juhudi za 

kuzuia uhalifu. 



2. Mkakatu wa usalama wa kitaifa 

unaojivuniwa na raia, inayomilikiwa na 

watu na inayoweza kabiliana na 

changamoto za tishio kwa wakenya 

 Tunahitaji mbinu inayozingatia 

usalama wa kibinadamu iwekwe 

katika mkakati kamili wa kitaifa wa 

usalama wa ulinzi (kila baada ya 

maika miwili na kila rais anayeingia 

mamalakani katika kipindi cha miezi 

mitatu baada ya kuchukua hatamun za 

uongozi) na ambayo inamilikiwa na 

watu na serikali yote. Inapaswa kuwa 

amilifu yenye kuzuia nay a 

kutahadharisha. 

 Kuzuia na kujibu matishio ya 

dhana,kulinda mipaka ya Kenya 

 Kupasha habari kwa usalama na 

kupigana na propaganda za adui. 

 Kusitisha uwindaji wanyama pori na 

makabiliano ya kijamiii. 

 Maadili, ufichuzi, na kupigana na 

ufisadi katika usalama. 

 Kuzuia na kupigana na vurugu za 

kijinsia na familia. 

 Upiganaji dhidi ya ugaidi, na kuzuia 

ugaidi na uhalifu wa kidunia na 

uhalifu wa kuunda pesa. 

 Kupiga mkuki nafasi za kutoa usalama 

na kuhakikisha polisi wa Kenya wako 

kwa mgawo wa wananchi au wanazidi 

kiwango cha mgawo huo. 

 Tahadhari za mapema za ugomvi na 

jinsi ya kukabiliana nazo na vita 

mipakani. 

 Kulinda mazingira na sheria dhidi ya 

uwindaji wa wanyama pori. 

 Usalama wa kitaifa wa mitandaoni. 

3 Unganisha juhudi za kukabiliana na 

ugaidi kwa ulinzi wa ki- siasa, jamii,na 

utamaduni inayopunguza  

wanaoteuliwa, kupiga kisheriia 

matakwa ya adui, kuwazuia kudhibiti 

akili na fikra za wenye nchi. 

1. Imarisha uzuilifu wa ugaiodi kama 

ilivyowekwa katika mikakati ya kitaifa ya 

kupigana na ugaidi ili kuuzuia kwa 

kuzilaainisha idara husika, wizara na maajenti. 

2. Patiana usiadizi wa usimamizi,kuendeleza 

na vitu kwa mipangilio ya kutenda ya kaunti 

ili kuzuia na kukabiliana na ugaidi wenye 

vurugu. 

5 Angalia kukabiliana na ugaidi kama 

majibu ya kudumu na kuijenga katika 

dhana hiyo 

Andaa Kenya dhidi ya magaidi kwa 

kutekeleza viwango vya kuzuia katika sekta 

zote, na sana sana majumba yanayotembelewa 

sana na raia ambayo ni ya kibinafsi. 



6 Gawa ulinzi kutoka kujibu hadi dharura 

za kitaifa na majanga. 

1. Unda nafasi za katibu wakuu tofauti kwa 

usalama wa kitaifa na dharura za kitaifa na 

majanga. 

2. Kwa kupewa nafasi ya waziri mkuu katika 

mchakato huu, nafsi ya kikatiba ya katibu wa 

jopo la kiusalama wa kitaifa yafaa itumike 

kama mwenyekiti wa usalama wa kitaifa na 

kamati ya mawosia dhidi ya usalama. 

7 Imarisha usimamizi wa bunge ya kitaifa 

ya usalama huku ukilinda  habari na 

mienendo ya ulinzi wa kitaifa  

Hakikisha  wanakamati wa bunge kuhusu 

usalama wan chi, ulinzi na maswala ya kigeni 

wamechujwa vilivyo, kutathminiwa na jopo la 

ujasusi la kitaifa na kuapishwa chini ya kiapo 

cha siri. 

8 Imarisha uongozi wa kitaifa wa usalama Teua watu walio na historia njema ya 

utendakazi, na uzoefu wa kiusalama na ulinzi 

wa kitaifa, na uongozi bora. 

9. Kutadhimini mahusiano ya kidiplomasia 

na mataifa yanayofadhili ugaidi, 

misimamo mikali ya kidini, na upanuzi 

au kujitenga. Hakikisha diplomasia 

imeundwa na kufadhiliwa ili 

kukabiliana na vitisho vinavyoibuka 

kabla ya kudai mwitiko madhubuti wa 

usalama. 

Kuhusiana na bajeti, ni muhimu kwamba 

wizara ya masuala ya nje inapata mgao sawa 

na idara ya ulinzi, huduma ya kitaifa ya 

ujasusi na vyombo vingine vya kiusalama. 

10. Kukabiliana na visa vya unyanyasaji wa 

kijinsia na ngono 

Kupewe kipaumbele kwa kuzingatia na kutoa 

rasilimali maalum kwa polisi na kuchukua 

hatua za kuzuia dhuluma za kijinsia na ngono. 

11. Hakikisha wakenya hawahatarishwi kwa 

majanga na hatari za mazingira na za 

kibinadamu 

1. Kwa kutekeleza mkakati kamili wa 

dharura za kitaifa, mkakati wa 

kushughulikia maafa na migogoro 

uliowekwa kwenye sheria ambayo 

inahusishwa na mipango ya 

kukiabiliana na majanga katika ngazi 

ya kaunti, kaunti ndogo na wadi 

ambayo husasishwa mara kwa mara. 

12 Unda jopo ya kukabiliana na mizozo ya 

mipaka 

1. Shughulikia mizozo ya mipaka amabayo 

inahatarisha usalama wa kitaifa na jamii. 

Unda tume maalum au majopokazi kwa kila 

mzozo wa mpaka ili washauriane na wadau 

wote na kutoa mapendekezo ya mageuzi 

ambayo yatashughulikiwa. Kama mizozo ya 

mipaka baina ya meru-isiolo, meru-tharaka 

nithi, Baringo-turkana, Garissa-Tana river, 

Kisumu-Nandi, Laikipia-samburu, Turkana-

West pokot, Kitui –meru, Makueni-machakos-

Kajiado 



2. Zuia migogoro ya kirasilimali kwa 

kuhakikisja mipaka ya kaunti imechorwa ili 

kuzidisha kugawa maji, malisho na raslimali 

zingine. 

13. Imarisha imani na usalama wa wananchi 

wanaoripoti uhalifu na visa 

vinavyochangia kuzorota kwa usalama. 

Ufichuzi na kuripoti yafaa kuwa na kinga 

dhabiti ili kuwalinda kujulikana, usiri na 

ulinzi wao  kuhusu kuripoti wanachi au 

mashahidi 

13 Wafichuzi wa uhalifu walindwe Wezesha taratibu za mahakama ambazo 

zitahahakikisha usalama na ulinzi wa watoaji 

habari, wafichuzi na mashahidi, hususan wa 

ugaidi, uhalifu mkubwa wa kimataifa, na 

ufisadi. 

14 Imarisha uwezo wa kitaifa wa 

kukabiliana na usalama wa mitandaoni 

Kulainisha katika ngazio za juu,ikiwemo jopo 

lka usalama wa kitaifa na kamati la wosia la 

kiusalama wa kitaifa, kuchukua majukumu ya 

kutilia nguvu ujuzi wa kukabiliana na usalama 

wa mitandaoni, sheria na taasisi. 

15 Funga mianya chini ya anga iliyolindwa 

mbele ya uso na ukabiliani wa usalama 

kila sehemu ya Kenya. 

Chora upya ramani kuhusu polisi na rasilimali 

kulingana na idadi ya watu na mahitaji ya 

ulinzi na kuanzisha mikakati ya kuwazuia 

polisi kutokana na kuhujumiwa na wahalifu 

waliojipanga vikundi. 

16. Tilia ujuzi na kuzichunguza na kudhibiti 

kampuni za kibinafsi za usalama ili 

kutoa huduma nzuri na zenye 

kuambatana na usalama wa vitengo vya 

kitaifa. 

1. Jopo lenye mamlaka la kudhibiti kampuni 

za usalama za kibinafsi zipewe majukumu la 

kusimamia kampuni hizo. 

2. Jopo hilo pia itoe maagizo maalum 

yanayoongozwa na viwango vya usalama vya 

taifa kwa kampuni hizo ili itekelezwe 

kikamilifu. 

3. Kampuni za kibinafsi zafaa kushurutishwa 

kuwa na 50% ya wasimamizi iwe ni ya 

maafisa wa kiusalama waliostaafu au 

kujiuzulu kwa wema na maadili kutoka idara 

ya kitaifa ya usalama na vikosi vya nje, ili 

huduma zao ziwe sawa na zenye mwelekeo 

ufaao. 

4. Tumia teknolojia kuunganisha ujumbe na 

habari kutoka kampuni za kibinafsi kwenda 

kwa makao makuu ya polisi wa taifa. 

5. Unganisha CCTV za hoteli, majumba ya 

soko, na majumba yanayotembelewa sana na 

raia kwa CCTV za polisi wa kitaifa ili 

kuwezesha utekelezaji wa kazi mwema. 

17 Linda wakenya wanaokaa karibu na 

mipaka ya nchi kutoka nchi jirani, wezi 

Kwa usawa chora mipaka ya Kenya yote,zuia 

walinzi wa kigeni kutokana na kuingia humu 



na waizi wa mifugo wanaotumia vurugu 

kuwagandamiza na kuwaibia wakenya 

wetu 

nchini Kenya, Peana miundo misingi 

inayotosha, na kuimarisha vikosi katika 

mipakani mwa Kenya na kusimamia usalama 

wa wakenya wanaoishi mahali huko. 

18. Utendakazi wa polisi ,na afya ya akili na 

ustawi. 

1.Fafanua viashiria, muhimu vya utenda kazi 

wa makamanda wa polisi kutoka ngazi ya 

inspekta jenerali wa polisi hadi chini kwa 

kitengo cha umma kuripoti takwimu za 

uhalifu wa kitaifa na ukosefu wa usalama. 

Vitengo hivi viwili vizingatiwe katika 

kupandisha vyeo na kutoa vivutio. 

2. Piga marufuku ufisadi kastika kuwateua 

polisi kwa kuweka adhabu kali kwa wale 

wanaoingiza ufisadi katika zoezi la kuwateua 

makurutu. 

3. Unga mkono maadili na utendakazi bora 

katika NPS kwa kutambua na kutuza ufanisi, 

kujituma na kujitolea kwa maafisa na 

wananchi. 

4. Kama suala la kipaumbele, pawe na 

huduma za ushauri kuhusu afya na matibabu 

ya akili ya maafisa wa polisi. Polisi walio na 

majukumu makubwa amabyo yanawaweka 

katika hatari ya kudhurika kiakili wapewe 

mazingatio maalum. Hatua zote zinapaswa pia 

kuchukuliwa ili kuweka familia pamoja. 

19. Utatuzi wa migogoro inayokumba 

wananchi. 

Imarisha ujuzi wa raia raia wa kutatua 

migogoro na upatanishio katika mfumo 

mzima wa elimu ya Kenya. Fanikisha hili kwa 

kujumuisha maarifa ya utatuzi wa migogoro, 

mazungumzo na ushauri katika mtaala wa 

elimu katika ngazi zote za elimu ya msingi na 

sekondari. 

20. Linda wakenya dhidi ya vyakula hatari 

na madawa au bidhaa zinazodhuru afya 

yao na maisha ya kimwili 

Ongezea usalama wa chakula kwa ulinzi wa 

chakula. 

1. Imarisha usimamizi wa usalama wa chakula 

kupitia kujumuisha na kuamanisha majukumu 

yaliyojirudia katika udhibiti wa uslama wa 

chakula na dawa. 

2. Hakikisha wahudumu wa afya ya umma 

wamefanya kazi nyao inavyotakiwa. 

3. Amanisha  vidhibiti usalama wa chakula 

kwa wingi, inayozozana, na kujiangushania ili 

idhibitiwe kutoka mswada wa mbunge kuhusu 

jopo lenye mamlaka la kusimamia usalama wa 

chakula. 



21 Imarisha ghala la kitaifa la mahindi         

na kuitengezea wadhifa wa kuhifadhi 

chakula cha mifugo 

Imarisha ghala la kitaifa, ifanye kuwa wazi, na 

iongezee iwe na uhifadhi wa chakula cha 

mifugo na wanyama wa nyumbani. 

\ 

 

 

TUME NA MASUALA YANAYOGUSA KILA KIPENGEE. 

1 Kaunti ya Nairobi - Nairobi, ni kaunti 

tofauti na nyingine kutokana na ukweli 

kwamba ndio mji mkuu wa taifa ulio na 

afisi za umoja wa mataifa (UN). Afisi 

za UN jijini Nairobi ni makao makuu ya 

tatu ya umoja huo ulimwenguni. Ndio 

sababu ni tofauti na kaunti nyingine. 

Wakenya wanaustahi mji huu mkuu 

kuwa wenye vitengo vyote vikuu vya 

kiserikali na kama eneo muhimu kwa 

ushiriki wao wa mijadala ya uraia katika 

maisha ya kitaifa. Hii ina maana kuwa 

tume ya ugavi wa mapato inaweza 

kujitahidi kuzingatia hadhi hii maalum 

ya Nairobi na mahitaji ya huduma 

amabayo huja nayo. 

Jopokazi linapendekeza kwamba Nairobi 

ipewe hadhi maalum ya mji mkuu ambao 

unaipa serikali ya kitaifa njia ya kutoa 

huduma na uwezeshaji ufaao katika 

kudumisha kama mji mkuu na kama kitovu 

cha kidiplomasia. 

 

Wakati huo huo, hadhi maalum kama hiyo 

haifai kuzuia haki za wakazi wa Nairobi za 

uwakilishwaji katika ngazi za wadi na bunge. 

2. Majukumu ya Seneti na bunge la kitaifa 

yafaa kutilia maanani mapendekezo ya 

kubadilisha uongozi wa nchi 

ilivyopendekezwa na jopo hili 

Angalia tena kwa undani mipaka na uwiano 

wa uundaji sharia ili kuhakikisha majukumu 

ya mbunge kuu la kitaifa na seneti 

zimelingana na zile za muundo wa uongozi 

wan chi na mapendekezo mengine humu. 

3. Tume ya maadili na kukabiliana na 

ufisadi 

Gawanya jukumu la kiujasusi kutoka jukumu 

la kushurutisha maadili katika huduma za 

umma. Kazi ya kuripoti, kueneza na 

kutekeleza maadili itaendea tume 

iliyopendekezwa ya maadili katika sura ya 

maadili ya kitaifa. 

4 Tume zafaa kuwajibika kwa wakenya Ni sharti kila tume huru iwe na mifumo ya 

ndani ya uwajibikaji ambayo hutenganisha 

kwa njia huru na wazi mamlaka ya uteuzi na 

kupandisha vyeo na yale ya kusimamisha kazi 

na kusuta. 

 

Juu ya hiyo, ukaguzi mkali wa mahesabu 

unaochunguza thamani ya matumizi ya pesa 

na kuendeleza kanuni bora za usimamizi wa 



fedha za umma unapaswa kutumika kwa kila 

kitengo cha serikali na kila taasisi ya umma. 

5 Imarisha kitengo cha uchunguzi wa 

uhalifu, ili kuwiana na  uhuru wa 

uhalifu-mahakama idara inayohusisha 

kiongozi wa mashtaka ya umma na 

idara ya mahakama 

Imarisha uwezo wa kiongozi wa uchunguzi 

wa uhalifu ili kufanya kazi yake pamoja na 

kiongozi wa mshataka ya umma. 

6 Amanisha tume za usimamizi Ili kurejesha vita vya mamlaka baina ya sura 

15 ya tume, mfanye mweneyekiti kuwa yeye 

ndiye afisa mkuu mtendaji. Hili pendekezo 

yafaa kuhimizwa. 

7 Kuwezesha kirasilimali sura ya 15 1. Tekeleza kiusimamizi ilivyopitishwa 

kikatiba kuhusu nusu ya makamishna katika 

sura ya 15 kuhusu tume, isipokuwa IEBC 

wanapaswa kuhudumu kwa muda maalum. 

2. Kifungu cha 249(3) kimekiukwa na hili 

limeathiri uwezo wa tume za sura 15 na afisi 

huru kutekeleza ipasavyo na kwa njia nhuru 

majukumu yao. Wakati huo huo, tume na afisi 

huru pia zinapaswa kupitia ukaguzi mkali na 

mashirika yafaayo ili kuhakikisha kuwa 

zinatimiza majukumu yao kama 

inavyotakiwa. 

8 Fanya uteuzi na uchunguzi kutathmini 

kwa sura ya 15 kuhusu tume ili 

kuhakikisha imehitimu matwakwa 

yanayotakikana na pia ripoti za maajenti 

wa serikali husika 

Badilisha njia-fuata inayoleta uteuzi na 

uchunguzi ili iwe na habari kutoka idara ya 

serikali na ilazimu matakwa yote yawe 

yamefutwa. 

9 Kuteua makamishna wa IEBC Mkutano wa viongozi wa vyama vya kisiasa 

bungeni utateua kwa makubaliano, watu 

watakaopendekezwa kuteuliwa na Rais kama 

makamishna wa IEBC. Wanaosaka nafasi hizi 

wanapaswa kufikia vigezo vilivyoainishwa 

katika katiba na sheria na hawapaswi 

kuegemea upende wowote, na rekodi ya 

uadilifu na orodha waliyoiafiki, na ambao sio 

wanachama maarufu wa chama cha kisisasa 

na hawana rekodi ya kuchukua nafasi za 

umma kwa msaada wa chama. 

10. Chakula cha Kenya chafaa kufikia 

kiwango chenye usalama 

Unda taasisi madubuti iliyoungana ya 

kudhibiti na kuhakikisha usalama wa chakula. 

11 Rahisisha na uweke udhibiti wazi Bainisha majukumu ya mashirika ya udhibiti 

ili kuhakikisha kwamba hakuna urudiaji, na 

kurahisisha uwazi, pawe na huduma za haraka 

zinazopatikana gharama nafuu ili sheria ya 

udhibiti ifuatwe kwa kiwango vya juu. 



12 Kuimarisha majaribio ya serikali dhidi 

ya bidhaa zenye ubaya 

Kuimarisha maabara ya kiserikali ili kuifanya 

iwe imara katika utekelezaji wa majukumu 

yake. 

13 Jumuisha mabaraza ya usimamizi. Hivi 

sasa, karibu kila sheria huanzisha 

mamlaka fulani ya udhibiti au nyingine 

pia hubuni baraza fulani la rufaa 

kusuluhisha mambo yanayotokana na 

zoezi la wadhibiti wa mamalaka yake ya 

kisheria. Uhusiano kati ya mdhibiti na 

mabaraza haya umekosesha maana 

mantiki ya hukumu zisizioegemea 

upande wowote katika kuamua mzozo. 

Isitoshe, idadi kubwa ya mabaraza ya 

hukumu yaliyobuniwa kwa njia huishia 

kuvuja rasilimali za kitaifa pakubwa. 

Inapendekezwa kuunda baraza moja ya rufaa 

ya kitaifa ambao itasikiza na kuamua kesi 

tofauti za rufaa (Kama vile, nguvu za umeme 

na kawi, michezo, na mazingira) 

 


